Katika taarifa yake leo Jumatano, wizara ya mambo ya nje ya Sudan imekosoa vikali serikali ya Nairobi ikisema hatua hiyo inahamasisha kutenganishwa kwa mataifa ya Afrika, ikikiuka uhuru wa mipaka na kuingilia kati masuala ya ndani ya nchi. Maafisa wa kundi la wanamgambo wa dharura la sudan RSF wanaokutana huko Nairobi pamoja na vyama vya kisiasa na mashirika ya kiraia yanaunga mkono kundi hilo, waliahirisha hapo jana utiaji saini mkataba wa kuunda serikali ya muungano uhamishoni kwa ajili ya amani na umoja ambayo ingelitawala maeneo kundi hilo linadhibiti huko Sudan. Mwanasiasa Fadhullah Burman Nasir, kiongozi wa chama cha Umma kilichogawika kuhusu kushiriki au la kwenye mkutano huo wa Nairobi, anasema utiaji saini umecheleweshwa hadi mwisho wa wiki ili kuruhusu kuwasili kwa wajumbe kamili kutoka kiongozi wa kundi la waasi la SPLMN Abdulaziz Alhillu. SPLM ni kundi la kijeshi linalodhibiti sehemu kubwa ya jimbo linalokabiliwa na njaa la Kordofan Kusini, na halijaunga mkono upande wowote katika vita kati ya jeshi la serikali na RSF. Akiungana na RSF, Alhillu ataimarisha nguvu za kundi hilo la wanamgambo katika upande wa kudhibiti majimbo zaidi nchini humo. Daula Jadida, tunataka kuunda taifa jipya ambayo ni tofauti na Sudani ya zamani iliyokuwa chini ya misingi ya kutenganisha, ubaguzi, chuki, rushwa na kadhalika. Msemaji wa serikali ya Sudan Khalid Alesser akizungumza pia na shirika la habari la Reuters amekosoa uamuzi wa SPLM-N kujiunga na wanamgambo. Kundi la Abdulaziz al-Hilu limeonyesha kuwa na uamuzi dhaifu lilipojiunga na ajenda ya RSF, lakini tunafahamu kuna shinikizo kutoka nje la kuwataka kuidhinisha ajenda hiyo. Huko Nairobi, rais William Ruto anakabiliwa na ukosoaji kutoka wanasiasa na mashirika ya kiraia. Mwanasiasa na katibu mkuu wa zamani wa shirika la biashara duniani, WTO, Muhisa Kitui ameliambia shirika la habari la AFP kwamba kile Ruto anafanya ni kuacha kando bila ya kujali utamaduni wa kuchukua tahadhari na mwelekeo wa busara wa sera za kidiplomasia za Kenya. Aliongeza kusema kwamba rais huyo anajaribu kuhalalisha gengi linalowadhuru raia wake. Mchambuzi wa masuala ya wakimbizi Abdullahi Boru anasema Kenya inazidi kuharibu sifa zake za kidiplomasia kutokana na kuruhusu mkutano huo kuendelea huko Nairobi. Athari itakuwa ni ya kidiplomasia, maanake Kenya pia ina uhusiano wa karibu sana na mataifa ya Ulaya, hususan Marekani. Marekani ambayo imeiwekea vikwazo baadhi ya viongozi wa ngazi za juu la kundi hilo. Kwa hiyo hii itaathiri uhusiano kati ya Marekani na mataifa jirani, mataifa ambayo yataona kwamba nchi hiyo haiwezi kuaminika kuheshimu utawala wa mataifa yeyote. Kwa hivyo itaweza kuipa makundi ambayo yanayopinga serikali nafasi ya kuja kutangaza hii si mara ya kwanza lakini kundi la M23 pia ilikuwa nchini Kenya ilipojitangazia kwamba watapambana na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ugomvi kati ya RSF na jeshi la serikali umeigawa Sudan, ambapo jeshi linashikilia majimbo ya mashariki na kaskazini na RSF inashikilia maeneo yote ya magharibi na sehemu kadhaa za kusini, huku jeshi la taifa hivi karibuni likipata ushindi dhidi ya wanamgambo katika mji mkuu wa Khartum na maeneo mengine ya kati.