ay bariiskooda ka raadsanayeen ma keenteen ma keen. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninaye wakaribisha hii leo ni mimi Patrick Nduimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Ethiopia ilifungua soko lake la hisa la Ethiopian Securities Exchange ESX siku ya Ijumaa baada ya kukosekana kwa miaka 50. Shughuli za Ethiopian Securities Exchange zilisimamishwa mwaka 1974 kufuatia uongozi kuchukuliwa na serikali ya kijeshi ya kikomunisti. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alielezea uzinduzi huo wa Ijumaa ni hatua ya kihistoria kwa uchumi na fedha kwa hali ya Ethiopia. tumepiga rasmi kengele ya kufungua Ethiopian Securities Exchange, soko la kwanza la hisa kwa nchi yetu. Wekeza nchini Ethiopia, uchumi unakuwa kwa kasi, wenye uwezo mkubwa na njia yenye nguvu kuelekea ustawi, aliandika waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed kwenye mtandao wa X. Rais wa Somalia amekwenda Ethiopia leo Jumamosi, ofisi yake ilisema ikiwa ishara kubwa zaidi ya kuboresha uhusiano kati ya nchi hizo mbili baada ya mwaka mmoja wa mivutano juu ya mipango ya Addis Ababa kujenga kambi ya jeshi la majini katika mkoa wa Somalia uliojitenga. Rais Hassan Sheikh Mohamud alisafiri kwenda Ethiopia akitokea Uganda mahala ambako mapema Jumamosi alihudhuria mkutano juu ya kilimo Afrika. Ofisi yake ilisema katika taarifa iliyochapishwa kwenye mtandao wa X akiwa nchini Ethiopia atafanya mazungumzo na uongozi wa Ethiopia ili kuimarisha uhusiano wa nchi hizo mbili na kuendeleza vipaumbele vya vipa pamoja. Taarifa hiyo imeeleza, ushirikiano huu mpya unasisitiza enzi mpya ya ushirikiano kati ya Somalia na Ethiopia. Tarehe 2 Januari mwaka huu Ethiopia pia ilimtuma waziri wake wa ulinzi kwenda Mogadishu katika ziara yake ya kwanza ya kiserikali tangu uhusiano kati ya nchi hizo mbili ulipoharibika. Jeshi la Sudan limesema hii leo kwamba linapata mafanikio ya kukamata tena mji wa Wad Madani kutoka kwa mahasimu wake wanamgambo wa Rapid Support Forces RSF. Jeshi lilibandika video ambayo ilionekana kuwaonyesha wanajeshi ndani ya mji huo mahala, ambao ni mji mkuu wa jimbo la El Gezira nchini Sudan. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa Washington. Takriban wanamgambo 21 wa serikali waliuawa katika shambulio la kushtukiza lililofanywa na magenge ya uhalifu katika jimbo la kaskazini magharibi mwa Nigeria la Katsina, polisi wamesema Ijumaa jioni. Msafara wa wanamgambo wa serikali waliokuwa wakirejea kutoka kutoa rambirambi rambi kwa familia ya mfanyakazi mwenzao aliyekufa ulishambuliwa na majambazi huko Bore, kijiji kilichopo katika wilaya ya Safana. Msemaji wa polisi wa Katsina Abubakar Sadik Aliu ameeleza kwa masikitiko makubwa. watu 21 waliuawa kwa kupigwa risasi kutokana na shambulio hilo, Aliu alieleza, akiongeza kwamba polisi wanafanya msako kuhakikisha wahusika wa shambulio lililotokea Jumanne wanakamatwa. Katsina ni moja ya majimbo kadhaa huko kaskazini magharibi na katikati mwa Nigeria yanayotishiwa na majambazi wanaovamia vijiji kuua na kuwateka wakazi pamoja na kuchoma moto nyumba na kupora mali. Magenge hayo ambayo yanaweka kambi katika misitu mikubwa kwenye majimbo ya Zamfara, Katsina, Kaduna na Niger yamejipatia umaarufu kwa utekaji nyara mkubwa wa wanafunzi kutoka mashuleni katika miaka ya hivi karibuni. Ukraine ilifanya mashambulizi ya ndege zisizo na rubani kwenye mikoa kadhaa ya Russia, ikishambulia nyumba mbili za makazi katika mkoa wa Tambov na kuwajeruhi angalau watu watatu, Russia ilisema hii leo Jumamosi. Mkuu wa mkoa Evgen Pervosho aliandika ujumbe kwenye mtandao wa Telegram akisema kwamba watu walipatiwa matibabu na majeraha yaliyotokana na madirisha kuvunjika wakati ndege zisizo na rubani drone zilipopiga nyumba mbili katika mji wa Kotovski, takriban kilomita 480 kusini mashariki mwa mo Moscow. Alisema majengo hayo yameharibiwa kidogo tu na wakazi walipewa makazi ya muda na hawahitajiki kuyahama watu watatu walikatwa na vipande vya madirisha yaliyovunjika, wengine wanne walilalamika kuhusu shinikizo la juu la damu, aliongeza. Kwingineko, wizara ya ulinzi ya Russia imesema kwamba iliingilia kati na iliharibu ndege zisizokuwa na rubani dron 85 za Ukrain usiku wa kuamkia leo katika mikoa kadhaa ya nchi ikijumuisha drone 31 kwenye Black Sea, 16 kila mmoja katika mikoa ya Verones na Krasnodar na kumi na nne kwenye eneo la bahari ya Azov. Shirika la uangalizi wa anga la Russia, Rosaviatsia, limesema viwanja vya ndege katika miji ya Kazan, Nisnekasmsk na Ulianovski katika mikoa ya mto Volga imesitisha kwa muda safari za ndege. Kusitishwa kwa safari za ndege katika mji wa Saratov kulitangazwa pia baadaye ili kuhakikisha usalama zaidi. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. <tune> Assalamu alaikum mpendo msikilizaji, popote pale ulipo, karibu tena katika kipindi cha maswali na majibu, kipindi cha kwanza cha mwaka 2025. Asanteni kushiriki katika kuleta maswali yenu moto moto. Ni matumaini kwamba mtaendelea kuporomosha maswala hayo ambayo ni ya kuvutia kila wakati, hasa kupitia mtandao wetu wa wa Facebook. Basi hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud kama kawaida, hii leo nikishirikiana na Sandey Shomari kuweza chambua barua zenu na ujumbe wenu ambao unatufikia kila wakati. Sasa bila kupoteza wakati, Sande, nani anabahatika kutufungulia uwanja? Naam, asante sana Abdu Shakur Abud kwa kunikaribisha katika kipindi hiki cha kwanza kabisa cha mwaka, na hivyo basi mwenye bahati ya kutufungulia uwanja hii leo si mwingine, ni wewe Salamu Nyoha. Unasema unapatikana huko Gongo la Mboto, Tanzania. Bila shaka Swala so, lako nasema kwa mtangazaji wa kipindi ni kwa nini Tanzania bara na Tanzania visiwani kule Zanzibar wanatumia neno mapinduzi wakati hawakupigana vita? Je, nini maana ya mapinduzi? Mapinduzi imekuwa jina rasmi ya utawala wa Zanzibar, yaani Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, na hii inatokana na mapinduzi yaliyomwondoa Sultan Jamshid bin Abdullah Januari 12 mwaka 1964 na chama cha Afroshirazi, na mwezi Aprili mwaka huo wa serikali ya visiwa hivyo ikiongozwa na Abedi Amani Karume ikaungana na serikali ya Tanganyika iliyokuwa ikiongozwa na Mwalimu Julius Nyerere. Hivyo serikali ya Zanzibar ikabaki na jina la Mapinduzi, kwani ni chama hicho hicho cha CCM kimekuwa kitawala tangu mapinduzi hayo. Na Sultan Jamshid bin Abdullah, msultan wa mwisho wa Zanzibar, alifariki wiki hii huko Oman aliokuwa anaishi akiwa uhamishoni, lakini ndo nyumbani kwao. Kwa hivyo jina la mapinduzi limebaki katika serikali ya mapinduzi. Sasa unauliza nini maana ya mapinduzi? Upande wa kisiasa ni mabadiliko ya ghafla ya utawala kwa nguvu, kuondoa utawala mmoja kwa kutumia nguvu, kuingiza madarakani utawala mwingine. Kwa upande wa pili, inatokana na neno kupindua, unapindua kitu upande mmoja kwenda upande mwingine. Kwa hivyo, mapinduzi hasa hutumiwa katika kubadilisha serikali kwa nguvu mapinduzi ya kitu fulani yametokea katika nchi fulani, mapinduzi ya kijeshi au mapinduzi ya kiraia ambapo watu wamechukua madaraka, hiyo inajulikana kama ni mapinduzi. Kwa hivyo nadhani nimeeleza kwa makini swala hilo. Naam, hivi sasa basi navuta ujumbe wako Wilfred Tambwe ukiwa huko na Manyere, Nkasi, Rukwa, Tanzania. We unasema Marekani imekuwa ikitoa misaada ya mamilioni ya dola kwa nchi tofauti tofauti, wakati kuna wamarekani wengine wanalala mitaani. Sasa unauliza kwa nini nchi hiyo isiwasaidie kwanza raia wake kabla ya kutoa misaada kwa wengine. Haya, ili swala Abdu Shakur Abud ni zuri tu na lina changamoto kubwa, kwani ni kweli idadi ya wasiokuwa na makazi hapa Marekani imeongezeka sana ni kwa nini Shakuru? Unajua, hilo ni swala zuri kabisa, lakini kuna jambo mmoja inabidi tufahamu kwamba wakati wa neema hapa Marekani, wakati idadi ya wasiokuwa na makazi ilikuwa chini kabisa, hapa kuwepo na mpango wa swala la kuwasaidia wakazi kupata makazi, lakini kulikuwepo na haja ya kusaidia nchi zinazoendelea na, na hapo pakaundwa idara ya msaada wa kimataifa, kwa mfano USAID. Sasa kila mwaka kuna bajeti yake na kuna watu wanaotetea bajeti hiyo. Kwa hivyo kuna idara maalum zingine ambazo zinasaidia nchi za nje, kilimo na kadhalika, zinakuwa na bajeti moja kwa moja, yani matumizi yake. Ukija upande wasiokuwa na makazi, inatokana na hali mbaya ya uchumi na kupanda ughali wa maisha. Nyumba huku ni ghali sana. Kulingana na wizara ya makazi ya Marekani, kuna karibu watu laki sita elfu hamsini na tatu wasiokuwa na makazi, na inasemekana kati ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili hadi ishirini na tatu idadi imeongezeka kwa asilimia kumi na mbili ikiwa ni idadi kubwa kabisa, nyongeza kubwa kabisa katika kuongezeka kwa watu wasiokuwa na makazi. Kwa hivyo hivi sasa serikali imechukulia kwa dhati jambo hilo. Serikali za majimbo zimeanza kupanga idara au vitengo maalum kushirikia watu ambao hawana makazi, kama vile takwimu inavyoonyesha, lakini pia kulingana na siasa za nchi hii ya watu kujitegemea, na hivyo utasikia sana kuna baadhi wakitaka serikali isiingilie kati maisha ya watu, ikiwa mfumo wa ubepari bila ya kutilia mkazo namna ya kusaidia jamii, lakini kuna mipango ya kuwasaidia watu wa mapato ya chini inayoungwa mkono zaidi na watu wanaounga mkono chama cha Democratic lakini wa Republicans watu wanaofuata siasa za kulia hawapendelei sana mipango hiyo ya kijamii, kwani inasababisha serikali kuingilia kati maisha yao, kupandisha kodi ili kuweza kupata mapato kushughulikia watu wao. Kwa hivyo unakuta ni swala ambalo ni tete sana katika hali ya maswala ya ndani, kwa sababu siasa za kibepari ni kwamba kila mtu ajitegemee, ajitegemee kimaisha, kiuchumi na kimaendeleo anayeweza kupata ushindi anakwenda mbele. Kwa hivyo swala la kuangalia jamii linakuwa mwisho kabisa katika maswala haya yote. Ndo pengine labda swala hilo linajitokeza kwamba watu wasiokuwa na makazi katika nchi chadiri hawaangaliwi sana, ni kutokana na mfumo huo, lakini utakuta kwamba katika nchi nyingi za dunia swala hili limeanza kujitokeza kwa nguvu sana, kutokana na matatizo mbalimbali mbali ya kiuchumi. endele kusikiliza maswali na majibu kutoka hapa, Washington DC. Napiga hodi kwake Wila Ngula Ehota, huko mtaa wa Zaleka Doa kule Lilongwe, Malawi. Vizuri, wow. sana basi kupata msikilizaji kutoka huko Malawi. Unauliza ni kwa nini kila wakati huko Marekani akitaka kuapishwa rais yoyote kunatokea mkasa ama janga. Haya, Abdu Shakur Abudi, sijui huyu bwana amepata wapi haya makadirio, na sijui ikiwa wewe utaweza kuthibitisha jambo hili hapa huyu msikilizaji ananipa kazi kubwa, kwani inabidi kutafuta takwimu za matukio hayo anayosema. Huwezi kuthibitisha jambo hilo, ambalo si rahisi, lakini ukizungumzia hivi sasa kutokana na janga la moto la California, huenda ndio msikilizaji anaweka swala lake au wakati wa clinton kulikuwa na mafuriko mengi wakati wa kuapishwa kwa hivyo ni vigumu kusema kwamba kila wakati rais wa marekani kila baada ya miaka minne anapoapishwa janga linatokea namna hiyo itabidi turudi tutafute lakini kwa leo sina jawabu sahihi juu ya swala hilo endelea kusikiliza maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika nasoma ujumbe wako hilary baraza kutoka kule nchini kenya unauliza je kuna dalili yoyote kuhusu juhudi za serikali katika kusaidia kudhibiti vita vinavyoendelea kule DRC na mbona washindwe? Kwa kweli ni siku ya Alhamisi tu viongozi wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walilaumiana kuhusu vita hivyo, na kila upande ukidai mwingine ndiye mchochezi. Kwako Abdushakur. Ni hali ya kusikitisha. Ni wiki hii ya mwanzo wa Januari ambapo viongozi wa nchi hizi mbili walilaumiana kuhusu hali ya mazungumzo na kuendelea kwa vita. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasema nchi hiyo ina dhamira ya kuteka tena maeneo yanayoshikiliwa na, na wapiganaji wa M23 wakati mazungumzo ya wa amani na Rwanda yameshindikana na yameshindwa kutatua mzozo huo. Kwa hivyo unaona kwamba wakiendelea na vita hivyo itachukua muda. Akizungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari siku ya Jumatano usiku kujibu matamshi ya Rais Paul Kagame yaliyotolewa siku hiyo hiyo, Waziri wa mawasiliano wa Congo Patrick Muyaya amesema Rwanda ni himaya ya uongo na mumefuatilia msimamo unaobadilika badilika, badilika wa rais wake ambaye hii leo ameropoka juu ya mabaya kuhusiana na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa ufupi, kile anachotaka kuendelea ni utaratibu wa uporaji, mwisho wa kumnukulu alivyosema yeye mwenyewe. Muda mfupi kabla ya hapo, Rais Kagame akizungumza na waandishi habari mjini Kigali vilevile, aliwalaumu viongozi wa DRC kwa kuharibu mkutano amani uliopangwa kufanyika kule Luanda na kutaka kupata tu fursa ya viongozi kupigwa picha na kuonekana bila ya kufanya mazungumzo ya dhati, anasema Kagame, akitoa wito kwa juhudi zaidi kuchukuliwa ili kutatua kwa dhati ugomvi huo unaosababisha mauaji. Kagame akasema, Viongozi wa DRC wanabidi kuzungumza kwanza na wapiganaji wa M23 DRC na Qatar. Rais Kagame pia amesema kwamba utawala mpya wa Donald Trump utaweza pengine kuleta mabadiliko makubwa, sio tu kwenye masuala ya ndani ya nchi, lakini pia kuhusu masuala ya Afrika. Sasa ukisikia matamshi kama hayo, bila shaka utafikia uamuzi kwamba hakuna dalili za karibuni mzozo utaweza kumalizika, lakini pia huenda kila upande unataka kuonyesha misuli yake kabla ya kurudi kwenye meza ya mazungumzo. Kwa hivyo inaonekana hakuna dalili ya karibuni kwa mzozo kutanzuliwa, ikiwa kama alivyosema Kagame kwamba utawala ujao wa rais mteule wa Marekani Donald Trump utaweza kutanzua, labda kwa muujiza hatua zitakazochukuliwa mzozo huo kati ya Congo na Rwanda, ambapo wananchi ndo wanaumia zaidi. Haya, nikitoka huko basi naruka hadi kwake kakilabu Mozesi Kambale, yupo kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya Lubero. Unauliza, ni kipi ambacho Marekani inamiliki ambacho Rusia, China, India na mataifa mengine yenye nguvu duniani hawana, kwani Marekani imekuwa nchi namba moja duniani yenye nguvu? Haya, swali zuri kabisa Sakuru, hilo ni sawa na wao wanauliza kwa nini Marekani inaonekana kama vile polisi wa dunia hasa, hujakosea sande. Hii inatokana na historia ya himaya za dunia wakati wa enzi mbalimbali mbali. Katika maishani mwetu tutakumbuka, kulikuwa na himaya ya Uingereza na Ufaransa wakati mmoja pamoja na Ureno na nchi nyingine ambazo zilikuwa zinatawala mataifa mengine duniani na kuchukuliwa kuwa ndo mataifa makuu ya wakati huo. Kabla ya hapo kulikuwepo mfano himaya ya Warumi au tuseme Waturuki na kadhalika. Sasa, baada ya vita vya pili vya dunia, mataifa kikoloni yalianza kupoteza nguvu zao, hasa Uingereza kwa mfano, kupoteza makoloni yake Ufaransa katha, hali kadhalika. Kwa hivyo nguvu zao za kiuchumi zikaanza kupunguka, na hapa Marekani ikaanza kupata nguvu za kiuchumi kutokana na maendeleo yake wenyewe. Pamoja na Urusi, upande mwingine ilikuwa na nguvu za kiuchumi na kijeshi baada ya kuishinda Ujerumani pamoja na Japan katika vita vya pili vya dunia. Sasa katika kipindi hicho chote Marekani imekuwa ikijijenga, ikijenga hasa jeshi lake na silaha zake kufikia kiwango cha kuwa jeshi kubwa kabisa duniani. Na baada ya vita pia kwanza ilianzisha pia mfumo wa kifedha chini ya makubaliano ya kimataifa ya Bretton Woods, yanayofahamika yaliyounda benki kuu ya dunia na shirika la fedha la kimataifa IMF, na ikaamuliwa kutumiwa dola ya Marekani kwa sababu ilikuwa na nguvu wakati huo, na jambo hilo likasababisha Marekani kuwa na nguvu zaidi kifedha, fedha kiuchumi na kijeshi. Wakati huo huo wa Japani ilikuwa inaendelea kiuchumi, lakini kutokana na uvamizi wake katika vita vya pili vya dunia kama Ujerumani, nchi hizo mbili zikazuiliwa kuunda jeshi la vita. Kwa hivyo unakuta Ujerumani na Japani ziko katika hali hiyo, hazikuendelea kivita au kijeshi. Hivyo mataifa makuu ya kijeshi yakawa ni Marekani na Urusi ni Ufaransa, Uingereza zilipoteza pia nguvu zao, lakini bado zina nguvu za kijeshi, walipokuwa wamepoteza koloni zao. Na baada ya kusambaratika kwa Urusi, sasa nguvu zake zikapotea, maanake Rusia ikawa kubwa, lakini imebaki na silaha zake, lakini haikuweza kushinda Marekani. Marekani ikajikuta peke yake ikiwa na nguvu za kijeshi na kiuchumi. China katika kipindi hicho chini ya viongozi mbalimbali mbali, na hasa kufikia kiongozi wa hivi sasa Xi Jinping alileta mageuzi ya kiuchumi na kijeshi. China imepanda sasa, imekuwa taifa la pili lenye nguvu kuipita Russia, kuipita Japan na kadhalika. India nayo na imeanza kuimarika katika miaka ishirini thelathini zilizopita. Brazil vilevile vile, ndo tukaona wakaunda jumuiya ya BRICS. Sizungumzii hiyo sasa, lakini kurudi kwa upande wa Marekani, ndo unakuta kwamba Marekani imekuwa taifa kuu duniani. Kwa mfano, kulingana na taasisi inayofuatilia kutokomeza silaha za nyuklia duniani ICAN, iliyopata tuzo ya amani ya Nobel 2017 Rusia ina vichwa vya nyuklia 5889 ikifuatwa na Marekani yenye 5224 Halafu Uchina yenye mia nne na kumi. Sasa ukiwa na silaha kama hizo inakuwa ni kitisho kikubwa kumzuia mtu mwingine kujaribu kuthubutu kuweza kushambulia. Kwa hivyo ndio maana marekani inachukuliwa taifa kuu la kijeshi, taifa kuu la kiuchumi, na kulingana na taasisi ya Fob, taifa lenye uchumi mkubwa ni marekani yenye GDP au mapato jumla ya uzalishaji trilion 30.34 ikifuatiwa na Uchina yenye trilion 19.53, halafu nafasi ya tatu ni Ujerumani yenye trilion 4.92. Kwa majibu hayo, mpendwa msikilizaji, ndo tumefikia mwisho wa kipindi cha maswala na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya Sande Shomari, mimi ni Abdu Shakur Abud na mpisha BMJ Muridhi kukuleteni viji mambo. Kwaherini. Msikilizaji, ukishasikia kitambulisho hicho, sina shaka unajua ni wakati gani. Ni wakati wa kutulia usikilize vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki, ambapo ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Msikilizaji, mitandao ya kijamii inafanya watu wafikirie hata zaidi kuhusu jinsi ya kupitisha ujumbe wao wanaume na wanawake mia tatu wa kujitolea walivua nguo zao zote wiki hii na kujipaka rangi nyeupe kwa ajili ya kupigwa picha wakiwa uchi wa mnyama kama njia ya kuhamasisha umuhimu wa kutunza mazingira ya ziwa la Dead Sea. Katika tukio hilo la ajabu watu hao walionekana wakivua nguo zao zote ya kwenye mji wa Aradi nchini Israeli na kujipaka rangi nyeupe, huku mpiga picha maarufu raia wa Uingereza Spencer Tunick akiwapanga, ili kuwapiga picha hizo kwa pamoja wakiwa uchi wa mnyama. Shughuli hiyo ilichukua takriban saa tatu kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, AP. Lakini utajiuliza msikilizaji, kwa nini watu wapigwe picha tena wakiwa wengi wakiwa uchi wa mnyama? Lakini kabla ya hapo, nikueleze, Dead Sea ni ziwa la kipekee duniani kwa sababu ndilo lenye kina cha chini zaidi ikilinganishwa na kina cha fukwe za bahari maarufu sea level. Maji yenye chumvi ya ziwa hilo Ililo katikati mwa Jordan na Israeli yamekuwa yakipungua kwa kasi na kusababisha wasiwasi kwa wale wanaotumia ziwa hilo kwamba huenda likakauka katika miaka ya karibuni. Na hicho ndicho kiini waandaaji wa shughuli hiyo ya kuwapiga picha watu wa 300 wakiwa uchi wanatumai kwamba picha hizo zitasaidia katika kuhamasisha kuhusu kuhifadhi ziwa hilo lenye chumvi. Wizara ya utalii imesema kwamba inatumai usanii huo utavutia wageni katika eneo hilo. Lakini msikilizaji, ukweli wa mambo ni kwamba hadi tulipokuwa tukienda mitamboni haikuwa imefahamika mara moja ni kwa nini waliotayarisha mpango huo wanaamini kwamba picha za watu wakiwa uchi wa mnyama ndiyo njia bora zaidi ya kuhamasisha kuhusu umuhimu wa kuhifadhi ziwa lenye maji ya chumvi. Hata sisi hapa kwenye meza ya viji mambo tunaendelea kujikuna kichwa tukiwaza hilo na, na, na tukiachana na hayo ya watu mia tatu wapigwao picha wakiwa uchi wa mnyama msikilizaji, tuangalie kwingineko. Dario Antonio Usuga ambaye ni maarufu zaidi kwa jina la Otoniel amekamatwa kwa shutuma za kuwa na mtandao mkubwa wa kuuza dawa za kulevya kote duniani, lakini hicho si ndicho kimefanya jina lake liingie hapa kwenye viji mambo hivi leo. Kisa na maana ya kuingia kwenye viji mambo msikilizaji, ni kwamba Otoniel ambaye ni kiongozi wa genge kubwa la usafirishaji wa dawa za kulevya liitwalo Gulf Clan ambalo kwa kispaniola linajulikana kama Clan Del Golfo zamani lilijulikana kwa jina la Los Urabenos, likiwa na makao yake makuu kwenye mji wa Uraba, kaskazini magharibi mwa Colombia, amekuwa akiangaisha maafisa wa usalama, na sasa amekamatwa na maafisa wapatao 500 waliokuwa wanatumia ndege za helikopta 22. Msikilizaji, hebu fanya hesabu hii: maafisa 500, ndege za helikopta 22 kumtafuta mtu mmoja lakini hatimaye amekamatwa Otoniel, na ni ishara kwamba golf club wako taabani, kwa sababu maharamia wa kikundi hicho hawana jenerali sasa, kwa sababu viongozi wote kwa sasa wameshakamatwa. Naona muda wangu hapa studio umekatika. Kipindi hiki hutayarishwa na kuletwa kwako, nami BMJ Mridhi. Lakini kabla sijaondoka, kama ilivyo ada, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba kikulacho kinguoni mwako, kisa na maana, dunia imejaa vijimambo. na msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza kipindi cha Vijimambo ambacho kimeandaliwa na kuletwa kwako na BMJ Mridhi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Ethiopia ilifungua soko lake la hisa Ethiopian Securities Exchange siku ya Ijumaa baada ya kukosekana kwa miaka hamsini. Rais wa Somalia amekwenda Ethiopia leo Jumamosi, ofisi yake imesema ikiwa ishara kubwa zaidi ya kuboresha uhusiano kati ya nchi hizo mbili baada ya mwaka mmoja wa mivutano juu ya mipango ya Addis Ababa kujenga kambi ya jeshi la majini katika mkoa wa Somalia uliojitenga. Jeshi la Sudan limesema hii leo kwamba linapata mafanikio ya kuukamata tena mji wa Wad Madani kutoka kwa mahasimu wake wanamgambo wa Rapid Support Forces. Jeshi lilibandika video ambayo ilionekana kuwaonyesha wanajeshi ndani ya mji huo ambao ni mji mkuu wa jimbo la Gelgezira nchini Somalia. Takriban wanamgambo 21 wa serikali waliuawa katika shambulio la kushtukiza lililofanywa na magenge ya uhalifu katika jimbo la kaskazini magharibi mwa Nigeria la Katsina, polisi wamesema Ijumaa jioni. Na Ukraini ilifanya mashambulizi ya ndege zisizo na rubani kwenye mikoa kadhaa ya Rusia, ikishambulia nyumba mbili za makazi katika mkoa wa Tambov na kuwajeruhi angalau watu watatu, Rusia imesema leo Jumamosi. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kunisikiliza. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.