Kumekucha Afrika. Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatatu, tarehe 5 Januari mwaka 2025. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Sunrise Arusha, chuchu Redio Zanzibar, Radio Maniema nambari o, Kindu, uh, DRC, radio nambari Kindu DRC, RFM Kisangani, Lulu FM Malindi, sauti ya mwananchi Nakuru, Kenya, UBC Radio Uganda, na kenya nauru Kenya, UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia voa swahili.com. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, waasi wa M23 wa wahuteka mji muhimu wa Masisi huko Kivu Kaskazini, na wameanza kufanya mikutano na wakazi wa mji huo. Jenerali Makenga, Prezida Bisimwa na Koroneli Nanga wameniita nitua kwa barabara, wananiambia niwapongeze, niwapatie pole kama wako pamoja na nyinyi na katika taarifa nyingine, rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky anasema na matumaini kwamba rais mtarajiwa wa Marekani Donald Trump anaweza kumaliza vita vya Ukraine. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa, lakini kwanza, Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Hali hatari sana ya hewa ya baridi Jumapili imekumba eneo kubwa la katikati mwa Marekani, huku dhoruba kali ikielekea upande wa mashariki na kusababisha usumbufu wa usafiri na kazi kutoka Kansas City hadi hapa Washington DC. Takriban darzeni ya majimbo kutoka Kansas hadi New Jersey yalikuwa katika tahadhari ya dhoruba ya theluji Jumaapili mchana, kwa mujibu wa idara ya taifa huduma za hali ya hewa NWS, wakati maeneo kote kusini mwa Marekani yakikabiliwa na uwezekano wa dhoruba kubwa na hali ya baridi kali sana. Zaidi ya watu milioni 60 kote Marekani wako katika aina fulani ya tahadhari ya hali ya hewa, kulingana na shirika la habari la CNN, wakati mtandao wa kufuatilia usafiri wa anga Flight Aware ukionyesha kufutwa kwa karibu safari elfu mbili mia mbili za ndege huku nyingine zaidi ya 1225 zikicheleweshwa. Upepo mkali wa kasi kubwa kutoka kwa mfumo wa dhoruba wa kwanza katika mwaka umesababisha dhoruba kali sana huko Kansas na Missouri, wakati majimbo ya mashariki yakifunikwa na inchi kadhaa za theluji. Gavana wa Kentucky Andy Bashia ameomba wakazi kubaki nyumbani baada ya ajali kadhaa za gari kusababisha kufungwa kwa barabara kuu. Idara ya NWS imeonya pia kuhusu uwezekano wa kuanguka kwa miti kwenye sehemu nyingi pamoja na kupotea kwa umeme. Waziri wa fedha wa Misri, Ahmed Kochuk, amesema Jumapili kwamba taifa lake linatarajia kupokea dola bilioni moja nukta mbili kutoka shirika la kimataifa la fedha IMF mwezi huu ikiwa sehemu ya programu ya dola bilioni nane. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mwezi uliopita IMF ilifikia makubaliano ya kiwango cha utendaji na Misri kwa tathmini ya nne kwenye programu hiyo ya miezi 46 na kwa hivyo kufungua njia ya kupatiwa dola bilioni 1.2 za mwanzo. Misri ambayo inakabiliana na na mfumuko mkubwa wa bei pamoja na uhaba wa fedha za kigeni, walifikia makubaliano ya msaada huu na IMF Machi mwaka uliopita. Kushuka sana kwa mapato kwenye mfereji wa Suez kumesababisha mivutano ya kikanda mwaka jana yaliyochangia ya, matatizo ya kiuchumi. Waziri Kochok pia amesema kuwa analenga kupewa takriban dola bilioni tatu ndani ya miezi iliyobaki ya mwaka huu wa fedha utakaomalizika Juni, kupitia ahadi kadhaa na wawekezaji bila kufafanua zaidi. Matamshi hayo ni kufuatia kuulizwa swali iwapo Misri inapanga kuuza hisa mpya kwa wawekezaji wa kigeni mwaka huu na kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji ambaye aliongoza maandamano kwa zaidi ya miezi miwili yaliyosababisha maafa dhidi ya matokeo ya uchaguzi Jumapili alitangaza kwamba atarejea nyumbani kutoka uhamishoni kabla ya kuapishwa kwa, kwa rais mpya. Patrick Nduimana anatuarifu zaidi. Venancio Mondelane ambaye aliondoka Msumbiji baada ya wakili wake kuuawa kwa risasi tarehe 19 Oktoba alisema katika ujumbe mbashara kwenye mtandao wa Facebook kwamba atawasili kwenye uwanja wa ndege wa mjini Maputo Alhamisi. Shirika la habari la AFP limeripoti. Akiwa mafichoni uhamishoni, aliitisha maandamano kupinga matokeo ya uchaguzi wa tarehe 9 Oktoba ambayo anasema uliibiwa kwa kukipendelea chama tawala cha Frelimo ambacho kiko madarakani kwa miaka 50. Maandamano hayo yalizimwa kimabavu na polisi. Ghasia zilisababisha vifo vya watu 300 kulingana na takwimu zilizotolewa na makundi ya kutetea haki za binadamu nchini humo huku maafisa wakiripoti pia uporaji na uharibifu kama wanawaua ndugu zangu basi nitakuwepo, Mondelane alisema. Ikiwa ni kwa sababu ya Venancio basi Venancio atakuwepo Alhamisi saa 2 asubuhi kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mavalane, alisema. Matokeo rasmi ya mwisho yalisema Mondelane alipata asilimia 24 ya kura kwenye uchaguzi wa rais ikilinganishwa na asilimia 65 kwa mgombea wa chama cha Frelimo, Daniel Chapo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Makamu wa rais wa zamani wa Ecuador George Glass ameondolewa kutoka gerezani baada ya jaribio kwa maisha yake, wakili wake Sonia Gabriela Vera amesema Jumapili, wakati akiilaumu serikali kwa hali hiyo. Vera ameuomba Umoja wa Mataifa pamoja na mashirika mengine ya kimataifa yaingilie kati baada ya kile alichokiita kuwa jaribio la mauaji dhidi ya Glass kwenye jela la Raroka. Shambulizi hilo ni matokeo ya serikali ambayo imemhukumu kwa hatari mateso na kifo cha polepole, vera amesema, katika mtandao wake wa X, akidai kuwa Glas amechukuliwa kutoka gerezani kutokana na vitisho vya maisha yake kutoka kwa wafungwa waasi. Kuondolewa kwake kwa dharura kunathibitisha kile ambacho amekishutumu kila mara. Kwa makusudi wanacheza na maisha yake, Vera alisema. Kama chochote kitamtokea, basi itakuwa uhalifu wa serikali. Idara ya magereza equeda ya Sinai haijajibu ombi la kutoa wala mao, kutoa maoni. Glas alikamatwa Aprili baada ya vikosi vya usalama vya Ecuador kuvamia ubalozi wa Mexico mjini Quito, ambako alikuwa anakaa baada ya kuomba hifadhi. Wafuasi wake wanasema kwamba kukamatwa kwake kuna ushawishi wa kisiasa, na makamu wa Rais wa zamani huyo amehukumiwa kwa rushwa katika kesi nyingine mbili. Glas pia anakabiliwa na mashtaka ya matumizi mabaya ya fedha zilizokusanywa kwa ajili ya ukarabati wa jimbo la pwani la Manabi kufuatia tetemeko baya la ardhi la 2016. Na maelfu ya watu Jumapili wameandamana katika mitaa ya Montenegro wakitaka kujiuzuru kwa maafisa wa ngazi za juu wa usalama kutokana na ufuatiliaji risasi wa mapema wiki iliyopita uliouwa watu kumi na wawili wakiwemo watoto wawili, wakipiga kelele wakisema juzulu na wauaji. Waandamanaji hao waliokusanyika nje ya ofisi ya wizara ya mambo ya ndani waliwataka waziri wa mambo ya ndani Danilo Saranovic na naibu waziri mkuu wa usalama wa ulinzi Aleska Besik kujiuzulu. Milo Perovik, ambaye ni kutoka kwenye kundi la wanafunzi wana lililoandaa maandamano hayo, aliwaambia waandamanaji kwamba watu wasio na hatia waliuawa chini ya uangalizi wao. Saa kadhaa kabla, mamia ya watu walikusanyika kwenye mji wa kihistoria wa Sentije wakiwa kimya kwa dakika kumi na mbili kama kumbukumbu ya watu kumi na wawili waliouawa Jumatano mjini humo. Hilo lilikuwa shambulizi la pili la aina hiyo mjini humo chini ya muda wa miaka mitatu. Tukio hilo lilifanyika baada ya vurugu kutokea kwenye baa moja ambapo mwanaume mwenye umri wa miaka 45 alikwenda nyumbani na kisha kurejea kwenye baa akiwa na bunduki na kisha kufiatulia risasi watu waliokuwemo ndani. Tunaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Waasi wa M23 wameteka vijiji vingi, ikiwemo mji mkuu wa wilaya ya Masisi katika jimbo la Kivu Kaskazini, ukiwa mji muhimu katika eneo hilo lenye utajiri wa madini. Oster Malivika ana ripoti zaidi. Wakiwa na silaha nzito nzito na ndege zilizokuwa na rubani, waasi wa M23 wameendelea wa kupambana vikali na jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo fardese katika vijiji mbalimbali mbali wilayani Masisi. Hii ni baada ya kuchukua mji mkuu muhimu wa wilaya hiyo ya Masisi. Bernard Biamungu ni kiongozi makamu wa jeshi la M23 ambalo serikali ya Kinjasa yasema laungwa mkono na Rwanda. Aliendesha mkutano wa hadharani na wakaazi waliobaki mjini wakikosa sehemu ya kukimbilia. Jenerali Makenga, Presida Bisimwa na Koronei Nanga wameniita nikiwa kwa barabara, wananiambia niwapongeze, niwapatie pole kama wako pamoja na nyinyi, na ndiyo maana waliamua jeshi ilikuja hapa kuja kuwagomboa Mnafurahia kukombolewa? Ndio. Muoneshe kama mnafurahia. Wakazi wa Masisi wakiwa na hasira kubwa kuona jeshi la Kongo limerudi nyuma na kuwaacha katika mikono ya waasi. Jospesi Mwirai ni mwananchi wa Sake wilani Masisi akiwa kambini baada ya kukimbia. Muji wake ni kilio mkubwa sana na decepio kabambi kabisa, kufuatana na hivi vita ambavyo hviko vinapitika katika teritwari ya Mazisi. Hasa ole ni kuangalia kama tumekuwa na viongozi ambao tunasema wako usingizi, na sasa hii sadeke tunakosa kama kazi yake walikia kufanya nini? Wanavijiji wengi wakikimbilia wilaya jirani ya Walikale kuhufia maisha yao na kuogopa milio ya silaha nzitondito baada ya vijiji vyao kute nam M23 ikiwemo Katale na Kaniro Misonia. Fisto ni washirika la kiraia wilani Walikale, wilaya jirani ya Masisi. tunaendelea kuhuzunika sana kusikia ya kwamba uh, hawa waasi wa M23 waweza walaweza kujipeneza kwenye mji mkuu wa, wa Masisi ama kushefulie na kwetu sisi ni huzuni. Tunaendelea kuita viongozi wa nchi uh, wa kijeshi waweze kufanya mbinu lao lote kwa kuweza kunyang'anya hao waasi hiyo maantite ambao wanaendelea kuvamia. Wanasiasa kwa upande wao Akiomba rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwaonea huruma wananchi na kumaliza vita vya muda mrefu mashariki mwa Kongo. Mumbere bwana Pua ni mbunge wa Goma. Tunaomba rais wetu wa Kongo, sababu anasema kama hatazungumuza na ikiwa hatazungumuza arasire hiyo populasio ya kwamba atamaliza hiyo vita bila mazungumzo. Raia inataka ijue ya kwamba uh, hiyo vita itaisha na wakati itaisha Isiru, isije ikarejea tena. Hadi tukienda hewani, mapigano yaendelea kwenye milima ya Bweremana, ambako watu watatu wamejeruhiwa kwa bomu mbili kutoka eneo la mapigano la Kashingamutwe na Kiluku. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. hiyo unasikiliza ni kumekucha afrika kutoka jiji kuu la marekani washington dc namkaribisha tena harison kamau aendelee kukusomea habari zaidi za dunia Israeli Jumapili imetangaza kuondoka kwa mwanajeshi wake wa zamani kutoka Brazil baada ya hatua za kisheria dhidi yake baada ya kundi moja kuwalaumu wa Israeli kwa uhalifu wa vita huko ukanda wa Gaza, kulingana na baadhi ya maandiko ya wanajeshi kwenye mitandao ya kijamii. Wizara ya mambo ya nje ya Israeli ilisema kwamba ilimsaidia mwanajeshi huo wa zamani kuondoka kwa usalama nchini Brazil akitumia ndege ya abiria kufuatia kile kilichoelezwa kuwa watu dhidi ya Israeli ambao walikuwa wametaka wametaka uchunguzi ufanyike. Wiki iliyopita wizara hiyo imewaonya raia wa Israel dhidi ya kuweka ujumbe kuhusu shughuli zao jeshini kwenye mitandao ya kijamii. Shirika la Hind Rejab Foundations lililofichua kuhusu msichana wa umri wa miaka mitano aliowaa Gaza limesema kuwa mamlaka za Brazil zilianza uchunguzi dhidi ya mwanajeshi huyo kufuatia video na data za eneo pamoja na picha zinazomwonyesha akihusika kwenye ubomoaji wa nyumba za raia huko Gaza shirika hilo limesema kuwa hatua hiyo ni muhimu katika kuwajibisha watu kutokana na uhalifu uliofanywa Gaza kwenye vita vilivyodumu kwa karibu miezi kumi na mitano. Mtawa mpenda soka kutoka Brazil anaaminika kuwa mtu mwenye umri mkubwa zaidi anayeishi, akikaribia kufikia miaka mia moja kumi na saba kufuatia kifo cha mwenzake aliyekuwa na umri wa juu nchini Japan. Dada ina Kanabaro alikuwa mwembamba sana wakati alipokuwa mdogo kiasi cha kuzua mash, uh, mashaka iwapo angeishi. Mjuku wake Kleba Kanabaro mwenye umri wa miaka themanini na minne ameambia shirika la habari la AP. Shirika la Longe Quest, ambalo hufuatilia watu wenye umri mkubwa zaidi duniani, mwishoni mwa wiki limetoa taarifa ikimtangaza Kanabaro anayetumia kiti cha magurudumu kuwa mtu mwenye umri mkubwa zaidi duniani. Kwenye video iliyochukuliwa na idara hiyo mwaka jana, Kanabaro anayependa kutabasamu anaonekana akitania kuonyesha picha, huku akionyesha picha alizochora pamoja na kutoa sala za Kikatoliki za Mtakatifu Maria. Alipoulizwa asili ya umri wake wa juu, alisema ni kutokana na imani yake ya Kikatoliki. mimi ni ngali mchanga na rafiki mwenye sifa chanya Kanabaro ambaye ni mtawa wa Teresian hupenda kuwaambia wageni wanaomtembelea kwenye nyumba ya wazee kwenye mji wa kusini mwa Brazil wa Porto Alegre. Baada ya kuzifuata habari za dunia, tuendelee na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alisema ana matumaini kwamba rais mtarajiwa wa Marekani Donald Trump atakuwa na uwezo wa kuilazimisha Rusia kukubali mazungumzo ya amani na kumaliza vita nchini Ukraine. Zelenski alisema hayo katika mahojiano na mtangazaji wa Marekani Lex Friedman yaliyochapishwa Jumapili. Nimezungumza na Amini Mwidau, mchambuzi wa diplomasia ya kimataifa na kutaka kujua mtazamo wake. Ninavyoona ni kwamba kutokana na uhusiano wa hapo mbeleni uliokuweko baina ya uh, rais mtarajiwa Trump Uh, na Vladimir Putin ambaye ni rais wa Urusi, kuna uwezekano mkubwa kwamba nyanja zile ambazo wanazozitumia wao za mazungumzo za moja kwa moja zikafunguka baada ya kuondoka kwa rais Biden kwenye utawala, na vile vile tegemeo la Ukraine kuendelea kupata misaada ya kijeshi kama ambapo ilikuwa ikipata chini ya serikali ya Biden, bila shaka utakuwa umemalizika. Itakapofika Januari ishirini. Kwa hiyo ukiachanganya, haya mawili kwamba kupungua kwa misaada kutoka Marekani kwenda Ukraine na kuingia rais mpya ambaye kwamba ana uhusiano mzuri na wa karibu na, na Putin, uwezekano huko mkubwa sana kwamba hivi vita vya Ukraine na Russia vitafikia uh, mwisho. Trump mwenyewe alisema mara kadhaa kwamba atakapotu uh, ingia madarakani, vita vitamalizika. Yeye amesema day one, siku ya kwanza tu. Atatumia mbinu gani? Atakuwa na mbinu gani za kuweza kufanikiwa pale wengine wameshindwa, hasa Biden na nchi za Magharibi? Nchi nyingi za Magharibi zimekataa kuzungumza moja kwa moja na, na Putin na wameweka masharti ama condition ambazo kwamba kwa zitakuwa ni ngumu kwa Urusi kutekeleza kama vile kutaka Urusi waondoke katika zile sehemu zote ambazo wamezivamia katika Ukraine. Lakini katika kauli zake za wakati alipokuwa akipigania kura, Rais Trump ameeleza wazi kwamba pengine kutakuwa kuna suluhu ambayo ita, ita, itabidi uh, Ukraine ikubali kwamba baadhi ya sehemu ambazo zimechukuliwa na Russia hazitarejea kwao tena. Lakini nafikiri kikubwa zaidi ni yule ukaribu wake wa kuweza kuzungumza moja kwa moja na, na Putin na na Putin pia kwa upande mmoja ama mwingine, pia nchi yake ime, imelemewa kiuchumi na imelemewa ki, kijeshi. Kwa hiyo itakuwa ni fursa nzuri kwake yeye pia kusimamisha vita ambavyo kwamba havina faida na yeye vikiwa vinaendelea kwa muda mrefu zaidi. Kwa hiyo unadhani Putin atamtega sikio Trump na aweze kukubali kulegeza msimamo wake aweze kutafuta suluhu la kumaliza vita? Bila shaka kwa sababu kwanza atakapofanya hivyo atakuwa amempa Trump nguvu nyingi zaidi ulimwenguni kama kiongozi ambaye kwamba ameweza kusimamisha vita ambayo viongozi wengi wameshindwa kuvisimamisha. Kwa hiyo kwa Trump itakuwa ni sifa ya kimataifa katika katika international politics ama katika katika siasa za, za kimataifa. Ni Amini Mwidau akizungumza nasi kutoka Toronto, Canada. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy atasomewa mashtaka leo Jumatatu kwa madai kuwa alikubali kiasi cha yuro milioni 50 mwaka 2007 kama ufadhili wa kampeni kinyume cha sheria kutoka kwa kiongozi wa Libya wakati huo Muhammar Gadafi. Inadaiwa Sarkozy na viongozi wandamizi wa waliahidi kumsaidia Gadafi kurekebisha sura yake ya kimataifa baada ya Tripoli kulaumiwa kwa mashambulizi ya mabomu kwenye ndege ya Panam mwaka 1988 kwenye anga ya Lokeby huko Scotland na ndege ya UTA mwaka 1989, ambayo aliua mamia ya abiria. Mwenzetu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mchambuzi wa siasa za Marekani na kimataifa Timothy Salera kutoka jimbo la Georgia na akamuuliza, kwanza hatua hii inamaanisha maana, ina nini? Uh, jambo hili ni la muhimu sana haswa tukizingatia siasa uh, na sheria zilizopo kwa sababu katiba ya ruhusu ya kwamba hata kama rais ameondolewa mamlakani akiwa amefanya kosa, ule uchunguzi ulikuwa ukifanyika hata wakati alikuwa rais. Kwa hivyo ule uchunguzi umechukua miaka kumi na jambo kama lile likianza kutokea. Kwa hivyo atakuwa ni rais wa kwanza kufikishwa mahakamani ama kufungwa jela, ambapo sioni kama atafungwa jela ya ndani, lakini naona aidha atawekwa kwenye ile ya nyumbani. Lakini Sakozi mwenyewe ameyashutumu madai haya kama sehemu ya njama dhidi yake, akisisitiza kwamba hajawahi kupokea fedha zozote za kampeni kutoka kwa Gadafi na kwamba hakuna ushahidi kuhusiana na uhamisho wa fedha hizo. Nini mtazamo wako? Mtazamo wangu ni kwamba sasa hivi maanake ma, mawakili wake wamedhibitisha kwamba hakuna ushahidi wowote na wala hakuna shinikizo ambazo zinaweza kujitokeza kiwazi, lakini anatazama msimamo wake, kwa sababu yeye ni mtu ambaye anapendwa, watu wengi walikuwa wanampenda sana na ana pia ushawishi mkubwa. Na jambo jingine ni kwamba wameonekana mara kwa mara wakizungumza na rais wa sasa aa, katika kongamano aina tofauti, kwa hivyo yeye yeah, ana uhakika ya kwamba hataweza kuwa na kosa, na kama hilo kosa halitakuwepo basi ataweza pengine miaka inayokuja kuweza kung'ang'ania urais tena, kwa sababu alishindwa katika muhula wake wa kwanza, wa pili hakuweza kufanikiwa. Kwa hivyo mambo haya yakiweza kuendelea aa, kutakuwa ni kuzuri, lakini tuangalie pia kama atapatikana na kosa, ni kumaanisha ya kwamba katika Uropa yote itakuwa ni kuzingatia sheria kama rais ama mtu kiongozi yoyote aliyepatikana na kosa anastahili kuhukumiwa kulingana na zile sheria za nchi. Kwa hivyo naona wengine pia watatualia mfano ule kaaswa mataifa yote ya muungano wa Ulaya. Sadera, kama ulivyosema hivi punde kwamba Sarkozi bado ni mtu mwenye ushawishi mkubwa kwa wengi walio upande wa kulia, na pia anajulikana kukutana mara kwa mara na Rais Emmanuel Macron. Je, uhusiano alioujenga na kiongozi mwenzake unaweza kusaidia kupunguziwa makali au kuiondoa kesi hii ambayo inaangaziwa kimataifa? Ah, Rais Macron anaweza kushinikiza ya kwamba ah, wale watetezi na pia kuonyesha kwamba hanakosa. Lakini kinachojitokeza kwa uhakika hapa ni kwamba ah, sheria zinajaribu kufuatwa jinsi zilivyo, lakini kuna udhibitisho ya kwamba pengine hawataweza hawataweza kumpata zako zikuwa na kosa. Kwa hivyo Rais Macron anaweza kuwahimiza wananchi waweze kuonyesha kwamba hakuna kosa na pia kuonyesha ya kwamba uh, zakozi hana kosa, yani hakupatikana na kosa. Ni jambo tu la kumharibia sifa, maanake huyu ni mtu ambaye alikuwa anapendwa na watu na pia ana sifa ambayo ni ya kukubalika kule, kule katika nchi ya Ufaransa. Kwa hivyo, uh, ninaona ya kwamba ushawishi wa rais kwa kuzungumza pengine majaji na ujaji wa mahakama kuu wanaweza wakafuatilia uamuzi wa, wa rais Macron ni Timothy Sader akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jimbo la Georgia hapa Marekani. Katika jamii na maendeleo, leo mwenzetu Oster Malivika alifika kwenye maeneo yanayodhibitiwa na waasi wa M23, hasa wilayani Lubero ambako wakazi wake ni wakulima na wafanyabiashara, lakini kwa sasa wakiishi katika maisha magumu. Kavira siku ni mkazi wa kusini mwa wilaya ya Lubero, anasema tangu vita kuendelea kati ya M23 na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC, maisha ya wakazi imekuwa mbaya na wengi kupoteza mali yao kutokana na vita vya mara kwa mara. Maisha ya sasa mako magumu sana, sababu yote ambayo tulikuwa tunafanyaka zaidi sana makazi za mashamba hatuzifanye tena, kwani tunasikia milio ya bumu kila mara, na vile vile kazi za kibiashara hazifanyike tena kikawaida kama mbele, sababu tunaishi ndani ya msukosuko ya vita yenye hatujui itaisha siku gani na tunaomba vile guvernema iweze ikatusaidia ili tuweze tuishi hali yetu ya kawaida Dialo Kalungero anauza mafuta ya gari na pikipiki piki kwenye kijiji chake cha wilayani Lubero anasema vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimedidimisha uchumi na wengi kuhama makazi yao. Maisha ya sasa yanakataa sana sana sana sana. Mimi ni mfanya biashara wa mafuta yani mafuta ya esanse ya, ya kutumia kati ya barabara, lakini pa mapato mekuwa ndogo sana, kwani njia nyingi zimefungwa, na njia zikishafungwa, kwa hiyo watu hawatoke tena. Wadogo ambao wanauza wanauza wakizunguka katika mgini, na hao wanashusha wana, wanashusha entere yani profi yetu sana, hata watu wanakosa wafanye nini, kufatana na hii hali ambayo watu wanapitia. Hizi vita ikakwisha, sisi tuweza kuinuka tena kidogo, itatusaidia tuinuke tena, kwani uchumi umerudi nyuma sana sana sana. Mtu ambaye alikuwa na mpango wa kufaa kitu fulani katika huu mwaka 2025 hii wakati hawezi hawezi hawezi hawezi tena kufanya hicho kitu, kwani kuenda angalia, maisha iko narudia nyuma sana sana sana sana. Bicha chimwa ana watoto wengi kwa sasa anashindwa kuwalisha watoto wake kutokana na vita vya siku nyingi kwenye mji wao wa Kaina na Kanyabayonga. Kupata chakula ni magumu, kama hatukate mayani, hatuujishe mayani, hatutapata chakukula. Tutaujisha mayani va kufuga mambuzi, makururu, masungura, ndio tutapata chakukula juu kufika ma mashamba ni magumu. Selo ya kuishi ya mumugine juu ya vita. Mulubero vatu vaishayateseka kai na vatu vaisha teseka, magumu ya vita ni sana. Chakula tunapata bunga himboga ya kukula eh. Makazi zote zishia katala huku, jua selo ya hali ya dunia, selo ya kupetosha moshamba. Vikisha patekana kupesondeka, juu inakuwa bahati mzuri. Kufika moshamba kupetosha amo kupesondeka, inakuwa matata, kusema uvepate inakuwa gumu. Kufika moshamba na matata, juu fasi yote kushia kuwa magumu ya kuingia mashamba. Wakazi wakiomba viongozi wa serikali kujali masilahi ya wananchi kuliko kutegemea jamaa zao binafsi. Serikali ipate kushimama na kujua ya kwamba huwezi ikala kwenye viti vya nji ukala pawa yako ya ajabu. Wakaaji wanaposumbuka wanapokuwa na magumu kaza wa kaza, ni lazima wachukue jukumu lao kiasi kwamba wapate kutekeleza iliyo ahadi waliyoitoa walipokuwa wakitafuta kura. Hali hii ikiwa vile vile upande unaodhibitiwa na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mikoa nyingi ya mashariki ya taifa hili, inachotakiwa ni serikali kwanza kusaidia na kuleta amani, kwa sababu watu wengi wameteseka, kulima tunashindwa Hali ya kupata chakula inakuwa ngumu. Kwa nini inakuwa ngumu? Vita inakuwa mashariki mwa inji, watu wanakimbia porini, wazehe wakubwa. Manake ni kusema anayekuwa mwanadamu wa kawaida hawezi kufurahia mwanadamu mwenzake aendelee kuteseka namna tunavyoteseka. Ni hayo tu kwa siku hii ya leo. Mimi ni Osari Malivika wa jamii na maendeleo kutoka Goma. Shukrani Oster Malevika kwa kipindi chako cha jamii na maendeleo. Sasa namkaribisha tena Harrison Kamau akusome muktasari wa habari za dunia. Hali hatari sana ya hewa ya baridi Jumapili imekumba eneo kubwa la katikati mwa Marekani, huku dhuruba kali ikielekea upande wa mashariki na kusababisha usumbufu wa usafiri na kazi kutoka Kansas City hadi hapa Washington DC. Waziri wa fedha wa Misri, Ahmed Kochok, amesema Jumapili kwamba taifa lake linatarajia kupokea dola bilioni 1.2 kutoka shirika la kimataifa la fedha IMF wa mwezi huu, ikiwa sehemu ya programu ya dola bilioni 8, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji ambaye aliongoza maandamano kwa zaidi ya miezi miwili yaliyosababisha maafa dhidi ya matokeo ya uchaguzi Jumapili alitangaza kwamba atarejea nyumbani kutoka uhamishoni kabla ya kuapishwa kwa rais mpya. Makamu wa rais wa zamani wa Ecuador George Glass ameondolewa kutoka gerezani baada ya jaribio kwa maisha yake, wakili wake Sonia Gabriela Vera amesema Jumapili wakati akiilaumu serikali kwa hali hiyo. Vera ameuomba Umoja wa Mataifa pamoja na mashirika mengine ya kimataifa ya ingilie kati baada ya kile alichokiita kuwa jaribio la mauaji dhidi ya Glas kwenye jela la Laroka. la maelfu ya watu Jumapili wameandamana katika mitaa ya Montenegro wakitaka kujiuzulu kwa maafisa wa ngazi ya juu wa usalama kutokana na ufyatuliaji risasi wa mapema wiki iliyopita ulioua watu kumi na wawili wakiwemo watoto wawili. Wakipiga kelele, walisema jiuzulu na wauaji Wakati wa maandamano hayo yaliyokusanyika au yaliyofanyika nje ya ofisi ya wizara ya mambo ya ndani, huku akitaka waziri wa mambo ya ndani Danilo Saranovic na naibu waziri mkuu wa usalama uli, wa ulinzi Aleksa Bekik wajiuzulu. Milo Perovic ambaye ni kutoka kwenye kundi la wanafunzi lililoandaa maandamano hayo aliwaambia waandamanaji kwamba watu wasio na hatia waliuawa chini ya uangalizi wao. Israeli jumapili hii imemwondoa mwanajeshi wake wa zamani kutoka Brazil baada ya hatua za kisheria dhidi yake baada ya kundi moja kuwalaumu wa Israeli kwa uhalifu wa vita huko ukanda wa Gaza, kulingana na baadhi ya maandiko ya wanajeshi kwenye mitandao ya kijamii. Matangazo ya Alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riyami, mwongozaji wa matangazo Dadi Balawe. Naitwa Patrick Ndwimana hewani, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Kwa pamoja tuna wageni ukiwatakia asubuhi njema.