wxa kubedeln nidam ayaga ayega sdaaa Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika mashariki tunatangaza pia katika mita bend 19, 22, 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5, Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mawaziri wa serikali ya mpito ya Siria wameisihi Marekani kuondoa vikwazo kwa Damascus wakati wa ziara yao ya kwanza nchini Qatar tangu kuangushwa kwa rais Bashar al Assad. Katika taarifa, wizara ya mambo ya nje ya Siria imesema nchi hiyo ya Ghuba imefanya mkutano wake wa kwanza na waziri wa muda wa mambo ya nje wa Siria, Asada al Shaiban, waziri wa ulinzi Murhaf Abu Kasri, na mkuu mpya wa upelelezi Anas Katabu. Waziri Mkuu wa Qatar Sheikh Mohammed bin Abdurahman bin Jasim Al Thani ameelezea msimamo wa serikali ya Qatar kuiunga mkono Siria kwa umoja, uhuru na mshikamano. Taarifa hiyo imeeleza awali. Mwanadiplomasia wa Siria na afisa wa Qatar wameithibitishia shirika la habari la AFP kuwa Shaiban aliwasili Jumapili asubuhi kwa mikutano huko Qatar, mwenyeji wa kambi kubwa ya kijeshi ya Marekani katika kanda hiyo. Kinyume na nchi nyingine za Kiarabu, Qatar haijawahi kurejesha uhusiano wa kidiplomasia na Siria chini ya Asad, ambaye aliangushwa na uwasi wa siku kumi na mmoja ambao ulisonga mbele na kuingia katika miji mikubwa na halafu kuingia mji mkuu Damascus mwezi Disemba. Kufuatia majadiliano na waziri wa nchi wa Qatar, Muhamed bin Abdulaziz Al Kulaifi, Shaiban alirejea wito wake wa kuondoa vikwazo vya Marekani kwa Siria. Jimmy Carter alikuwa rais wa kwanza wa Marekani kufanya ziara ya kiserikali barani Afrika chini ya jangwa la Sahara na kutangaza kumalizika kwa siku mbaya kwa Marekani kushamiri kwa bara hilo. Ni mahali ambako urithi wa Carter kuhusu haki za binadamu bado unaonekana sana. Marais wa awali walionyesha mtazamo mdogo kwa Afrika. Carter alihamasisha demokrasia kote katika bara hilo na alikaribia kufanikisha azma yake ya kuondoa minyoo ya Guine, kimelea ambacho kiliwaathiri mamilioni ya watu. Waziri wa afya wa Ethiopia amesema Rais Carter alifanya kazi kwa ajili ya binadamu wote bila kujali rangi, dini au hadhi. Ethiopia ina zaidi ya watu milioni mia moja na kumi huku kesi moja ya minyoo ya Guine ikiripotiwa mwaka jana. Waziri Mkuu wa Italia Giorgia Meloni alifanya ziara ya kushtukiza huko Florida kukutana na Donald Trump Jumamosi jioni, kama kiongozi mkuu wa Ulaya kutaka kujenga uhusiano na rais mteule kabla ya kuapishwa kwake hapo Januari ishirini. Watu waliokuwa malalago kwa Trump walimkaribisha Meloni kwa shangwe baada ya rais mteule kumfahamisha kwa watu kwa mujibu wa kanda za video kwenye mitandao ya kijamii zilizotumwa na waandishi wa habari na ripoti nyingine, Meloni alionekana kama mshirika mwenye nguvu kwa Trump hasa kutokana na yeye kuwa mconservative na utulivu kwa ushirika wa mrengo wa kulia ambao ameuongoza Italy tangu mwishoni mwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Pia alisukuma mbele uhusiano wa karibu na bilionea Elon Musk, mshirika wa karibu wa Trump ambaye ametumia karibu dola robo bilioni kumsaidia kuchaguliwa tena. Hii inafurahisha sana, niko hapa na mwanamke jasiri, waziri mkuu wa Italia, Trump aliwaambia umati uliokuwepo Maalago, kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari kwa kweli. Ameichukua Ulaya kwa kishindo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza hapa mjini Washington. Mkuu wa usalama wa rais wa Korea Kusini Yoon Suk Yeol amesema Jumapili kuwa huenda asishiriki katika juhudi za kumkamata kiongozi aliyeondolewa madarakani, katika matamshi ambayo huenda yakasababisha mgogoro wa kisiasa kuelekea kuwepo kwa malumbano makubwa. Hati ya kumkamata Yoon kwa misingi ya kufanya uasi inatarajiwa muda wake kumalizika usiku wa manane siku ya Jumatatu kwa saa za Korea Kusini. Afisa Park Chong Jon alieleza kuhusu malumbano ya kisheria yanayozungumzwa kuhusu hati hiyo ikiwa ni sababu ya kutokuwepo kwa ushirikiano. Tafadhali acheni kutoa matamshi mabaya ambayo yamepelekea kupunguzwa kwa huduma za ulinzi wa rais kwa jeshi binafsi, amesema katika taarifa, akiongezea kuwa imekuwa ikitoa ulinzi kwa marais wote kwa miaka sitini bila kujali wameelemea upande gani wa kisiasa. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy tayari amehukumiwa katika kesi mbili tofauti tangu alipoondoka madarakani. Siku ya Jumatatu atafika mahakamani kwa kesi ya kukubali fedha haramu kufadhili kampeni yake katika makubaliano na kiongozi wa zamani dikteta Muammar Gaddafi. Wadhifa wa Sarkozy umegubikwa na matatizo ya kisheria tangu aliposhindwa uchaguzi wa rais mwaka elfu mbili kumi na mbili, lakini alibaki kuwa kiongozi maarufu kwa wengi wa mrengo wa kulia na pia anajulikana kukutana mara kwa mara na rais Emmanuel Macron, mwanasiasa mwenye utashi mkubwa na nguvu. Ana miaka 69 na mke wake ni mwanamitindo na mwimbaji Carla Bruni na wakati akiwa madarakani kutoka mwaka elfu mbili na saba mpaka elfu mbili kumi na mbili alipenda kujulikana kama rais mwenye hamasa kubwa sana. Amehukumiwa katika kesi mbili na kushtakiwa katika nyingine na anachunguzwa kuhusiana na nyingine mbili zaidi. Na raia tisa wakiwemo wanawake na watoto waliuliwa katika shambulizi la kwenye gari katika mkoa wa Segou nchini Mali, kundi la kiraia na ushirika wa uasi wamesema Jumamosi jioni, wakilishutumu jeshi la mamluki la rasia. Gari hilo lilikuwa likisafiri kutoka mji wa Nioni kwenda kambi ya wakimbizi ya nchini Mauritania siku ya Alhamis wakati liliposhambuliwa, amesema Mohammed Elmaul Ramadane, msemaji wa ushirika wa makundi ya Tuareg ambayo yanapigania uhuru wa eneo la kaskazini mwa Mali. Mwisho wa habari za dunia. aji wetu popote unapotusikiliza, ni furaha kwangu kukutana nawe tena katika siku kama hii katika kipindi ukipendacho cha salamu na muziki. Matarajio yangu ni kwamba umeanza vizuri mwaka mpya. Niko tayari kabisa kupeperusha salamu zako kwa ndugu jamaa na marafiki. Studio uko nami Patrick Dimana, lakini kabla ya kuanza na mpango mzima wa leo, ni kukaribisha na kibao hiki safi kabisa bana cha Chris Easy izi akishirikiana shafii wote ni kutoka huko Rwanda. Tuende kazi basi. aliyebahatika kufungua kipindi cha salamu na muziki leo ni Abubakar Ingeresi Kong Mastermind kutoka Sanawari, Kilimani, Arusha. Anasema salamu zake kwa Adam Rashid Ngusa, Mleba Njile, Oswago Mbuga, Peter Bucheyeki, Jafari Kopo, Mzee Joseph Sindano, Nisichi a Silogile, Maria Bura na Mzee Shabani Soa. Hamisi Ngaure Mkiramwini kutoka kule Kalimani, Moshi, Tanzania, anasema salamu zake ziwafikia Maneti Magongo, Kione Amina Mlacha, Miriam Abubakar, Salumu Nyoha Jangwa, Jiumbi Mangu, Bashiru Mlalima, Hassan Mlacha, James Mzaledo, Juma Wataka, Kleofas Hamisi Mangati, Nyonyo Mnyausi, Hamisi Nyumba Kabas, Jean Khadija Nyoni, Saria Bakari Mohanza Pascaline Lukas Chambi, ukipokea salamu, kurudisha salamu pamoja na vioe iswaheli Bahame bote wa Ntobo Meatu, salamu zake zifike kwa Masanja Kuyanja usanii Mwamwa Kuhenga, Richard Kambale Lenga chapati Mwalimu Malale Mwanzalii Makinda Saenda Mabula Magesha Makule Matiasi Huseni Juma Makugu Juma Duga James Mzalendo Hulwa Manyehe Hedengasa Jonius John Mbuga Petro Ucheiki Maneti Magongo Kion anasema ujumbe wabarikiwe mpaka shetani ya shangae. Ali Mrangi Gigiri Mresa mdau asiyechuja wa Tamtam Tam Salam Club salon Mabibo kule Dar es Salam Tanzania anasema jumapili njema kwa baba mzazi mzee Mresa Hussein Gigiri akiwa Masange Kondoa, Tanzania mama mzazi hawa Husen Haji Ngulo akiwa Filimo, Kondoa, Tanzania. Sijali Shomar Kipesa Kiraua Gama, Joseph Kiuyo Kais Musakais Jumadunga Matikiti, Mohamed Mwite Ali Mrangi Gigiri Mresa, Hadija Nyoni anasema yeni Yanga damu kutoka kule Mbuyuni, Njia ya Panda ya Kunduchi, anasema salamu zake kwa Majaliwa Mashaka wa Iringa, Tanzania. Zulfika Hamedi Halima Bamuhiga Salumu Nyoha Hamisi Mrangi Kaisi Musa Kaisi Hamisi Ngaure Mkira Mwini Hamisi Mangati Nyonyo Mnyausi Juma Wataka. Kleopas Saenda Mabula Magesha kutoka kule Shibalanga, Geita, Tanzania, anasema salamu zake ziwafikie wafuatao: mke wake Grace Simoni Seni, Lidia Jackson Lenga Chapati, Ncheye wa Ncheye Maige Mbona Ntemisemi Benedicto Kabuga Baba Mageuzi, Nazaret Mwakipembe, Christopher Mlekela Makule, Hussein Matias Timothy Jamaica, Goligota Magabe Bahame Bote, Nyanda Mayala, Filbert Jonathan Kianshambi, ujumbe anawatakia Jumapili njema. Kasim Bakari wa Magugu, Babati, Manyara, Tanzania anasema salamu zake leo ni kwa Musa Mtinangi Kaisi, Musa Kais, Mkankule wa Mkankule, Jangala Bugumba, Miriam Abubakar, Pascalin Lucas Nchambi, Papa Gx Machero Sombi, Mtemi William Kitengai, Isa mzee wa urembo, Joseph Sindano, Robert Kuzenza, Maria B Kamara, Richard Kambale na Maimuna Isa Musigisi. Na usoma ujumbe wa Majimoto Malole wa Kibara, Bunda, Tanzania. Uhaligani ndugu mtangazaji wa zamu, si jambo salama, salimini Salamu zangu na zimepeperushwa kwa Frank Shayo, Kayuni Rashid, Aron Pendal, Avitus Damian Kakwaya, Richard Kambale, Hamisi Nyumba, Daudi Siwale, Zakaria Nyerere, Maneti Magongo Kione pamoja na Mama Daniel Wachanika. Musa Zuberi Kabumae Wachanika, Dar es Salaam, Tanzania, salamu zake ziwafikiwa wafuatao: Hadija Nyoni, Fatuma Msusa, Joshua Turuka, Tomas Mayunga, Mwana Loresia, Joshua Matagane, Baina Musa Zuberi, Musa Mariam, Musa Faria, Musa Habili na Kadili Musa, Abdurahmani Musa. Ujumbe salamu ni ishara ya upendo. Kabla ya kuendelea na salamu nyingine, tuelekee huko Tanzania. Tunaungana na darasa na kitu chake care Sasa na upokea ujumbe wake Kaisi Musa Kaisi wa Mbagala, Dar es Salaam, Tanzania anasema, Patrick Nduimana, heri ya mwaka mpya, shukran sana. Na we pia mwaka mpya wa heri na baraka. Leo anazituma salamu zake kwa Miriam Abubakari, Hadija Nyoni, Mtu Pesa, Mwanambuke Hamisi, Nyumba Kayuni, Rashid Jumadunga, Majimoto Malole, Kasim Bakari, ali Mrangi Gigiri Mresa DJ Shukuru Musai Richard Gambale Kabazi Jean Zumbe Shemkai Daudi Siwale Habisi Ngaure Mkiramwini Bakari Saria Biboy Emmanuel Ches MC Masai Lukas Yeremia Baba Miriam Dunga Mohamed Dunga Raisi wa Machip Tanzania Yusufu Heka. Ujumbe anawatakia heri ya mwaka mpya. Sikilizaji wote wa VOA Swahili safi kabisa. Kauni Rashidi wa mladi, Dodoma, Tanzania, mdau mkubwa sana wa VOA Swahili. Mtangazaji Patrick Nduimana, habari za mwaka mpya, si jambo kaka. Salamu zangu za 2025 za Jumapili ya leo kwa Namala Joas Jr. DJ Shukuru Musai, Pascal Lucas, Lukas Mchambi, Andre Selisius, Zombe Mwina, Kalonda maji moto, Malole, Isaya Sambo, Mpenda Amani zingine kwa Inyasi Kastuli, Ani Bakari Saria, Biboy Salum Nyoha, Aaron Pendael na wote wanaosikiliza kipindi hiki cha salamu na muziki. Musa Mjengi, mkuu wa Wasakatonge Salamu Club, Dar es Salaam, Magomeni, Kagera, Tanzania, salamu zake za leo kwa Ali Mrangi, Gigiri Kaisi, Musa Kais, Miriam Abubakari akiwa Arusha, Bayala Mashili, Kamis Kidungo ujumbe anawatakia jumapili njema. Adam Rashidi kutoka kule Moshi, Kilimanjaro, Tanzania, anasema salamu zake anazituma kwanza kwa Masudi Kajumulo, Paskalin Chambi, Bakari Saria, Biboi, Amina Mlacha, Miriam Abubakari, Halid Said Kachuru, Noa Kapindo, Jafar Kopo, Isa mzee wa urembo, Abubakari Ngeresi, Hawa J Wahafidhu pamoja na wadau wote wa salamu Tanzania aliwakumbuka, ni Adamu Rashidi akipatikana kule Moshi, Kilimanjaro, Tanzania. Na usoma ujumbe wa Matikiti Muhamedi wa Power Family Group kule Mtwara, Tanzania anasema salamu zake kwangu mtangazaji wa zamu, nashukuru sana. Jafar Kopo, Mbena, Halisi, Alimrangi, Gigiri, Mresa, Mayala, Mashili, Mayani, Kwetu, Wilfred Tambwe, Hasani Mlacha, Deograsius Kocha Yusufu Heka, rais wa Machip Tanzania, Barnaba Mahuvi zungu la mjini na Daudi Siwale Yat Devin wa Bagamoyo Umasaini anawapata vizuri. Salamu zake ziende kwa Dr Yose Kamilion, anamtakia afya njema, anampenda sana, angekuwa na uwezo angependa kumwona ama kumpa mchango wake. Mchango ninao kwa ajili ya matibabu yake, ila sijui namna ya kumpatia. Basi pengine jose camillion, ujumbe wako utamfikia. Avitus Damian Kakwaya wa Ubungo, Dar es Salaam, Tanzania, anasema habari ya studio, mtangazaji wa zamu Patrick Nduimana, si jambo jumapili hii. Anawasalim watu wake wa nguvu: Pascalin Lucas Chambi, Majimoto Malole, Bashiru Mnalima, DJ Shukuru Musai, Pawa Kalunga wa Kalunga, didi ya sahani, kijana hodari Kais Musa Kais Bahame bote Miraji mwana wa Kibinda, Andre Celicius Zombe Mwina Kalonda, Ali Mrangi Gigiri Mresa, Frank Shayo, Kayuni Rashid, na Halima Bamuhiga popote walipo. Wasi Mungalu Marshal kutoka kule DRC Congo Butembo anapenda kuwasalimia a wapenzi wa VOA Kiswahili na kuwatakia heri ya mwaka mpya, wa baraka na mafanikio. Baada ya kupata vibao hivyo kutoka Rwanda na Tanzania, sasa tunakwenda huko jamhuri ya demokrasia ya Kongo. Tunaungana na mzee wa kazi Awilo Longomba na ngoma yake Carolina. Naupokea ujumbe wa Zengo Kisandu wa Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zake ziwafikie James Tano, Aziza Damian Simangwa akiwa Dar es Salaam, Ubinga, Mama Sikola Kisandu, Daga Jangala, Bugumba ujumbe, anawapenda sana. Maria Bura, salamu zangu kwenu VOA, pia kwa Richard Kambale, Kasimu Bakari Piri, Makoti Joshua, Joshua Ntango, Joseph Sindano ujumbe heri ya mwaka mpya wa elfu mbili ishirini na tano. Maneti Magongo Kione wa Iringa Uluti, salamu zimfikie Shirima Shirima Juma wa Taka, Kleofas Jega kijiji Mwananzego Kabazi, Jean Avitus Damian Kakwaya, James Mzalendo Buchumi, Ejidio na Nzoi Saba, Jean Claude Salomu Nyoha wa Gongo la Mboto Majohe chuo Rada, Dar es Salaam salamu zake na muziki ziwafikie wafuatao: kwanza, mtangazaji wa kipindi nashukuru, mama yake Mariam Idi akiwa Kondoa, kijiji cha Kumiti, Hamisi Mrangi, Hamisi Ngaure, Mkira Mwini, Hamisi Mangati, Nyonyo Mnyausi, Hamisi Nyumba na Mpoka, Abas Sancho, Bakari Saria, Biboy, Padri Moshi, Miraji Njuwa, Jafari Kopo, Hasani Mlacha, Hadija Nyoni, Masanja Deus Masawe dereva wa teksi, Kulwa Manyehe, Doto Nyelele na Doto Manyehe, Masanja Kuyanja, msanii wa Mwakuhenga Music, Tanzania. Salamu zake kwa Makule Mathius, Mpelwa Sekela, Richard Galila, Bahame Bote na sauti ya pesa. Andrew Daniel, mwalimu wa shule ya sekondari Biturana, Kibondo, Kigoma, Tanzania. Salamu zake ziwafikie Joyce Daniel, Anna Daniel, Neema Daniel, Regina Petro, Samuel Mahudi, Marko Yalugeye, Hamisi Hussein, John Ezekiel. Kipindi cha salamu na muziki kinakomea hapa. Ni washukuru wote mlioshiriki wa kwenye kipindi hiki, namshukuru pia mwongozaji wa kipindi Aida Isa. Ninawaacheni na ngoma hii mrua sana sunina ya Otil Brown, Patrick Nduimana pamoja na Aida Isa. Tuno wageni tukiwatakia heri mwaka mpya na usiku mwema na msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza kipindi cha Salamu na Muziki ambacho kimeandaliwa na Patrick Ndwimana kutoka hapa studio za VOA Swahili mjini Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na hivi sasa ninakusomea muktasar wa habari. Mawaziri wa serikali ya mpito ya Siria wameisihi Marekani kuondoa vikwazo kwa Damascus wakati wa ziara yao ya kwanza nchini Qatar tangu kuangushwa kwa rais Bashar al-Assad. Jimmy Carter alikuwa rais wa kwanza wa Marekani kufanya ziara ya kiserikali barani Afrika chini ya jangwa la Sahara na kutangaza kumalizika kwa siku mbaya kwa Marekani kushamiri kwa bara hilo. Ni mahali ambako urithi wa Carter kuhusu kazi za haki za binadamu bado zinaonekana sana. Waziri mkuu wa Italia Giorgio Meloni amefanya ziara ya kushtukiza huko Florida kukutana na Donald Trump Jumamosi jioni kama kiongozi mkuu wa Ulaya kutaka kujenga uhusiano na rais mteule kabla ya kuapishwa kwake hapo Januari 20. Mkuu wa usalama wa rais wa Korea Kusini Yoon Suk Yeol amesema Jumapili kuwa huenda asishiriki katika juhudi za kumkamata kiongozi aliyeondolewa madarakani katika hatua ambayo huenda ikasababisha mgogoro wa kisiasa kuelekea kuwepo na malumbano makubwa. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy tayari amehukumiwa katika kesi mbili tofauti tangu alipoondoka madarakani, na siku ya Jumatatu atafika mahakamani kwa kesi ya kukubali fedha haramu kufadhili kampeni yake katika makubaliano na kiongozi wa zamani dikteta Muammar Gaddafi. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Kumbuka matangazo haya unaweza pia kuyafa kufuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.