Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington, D.C. Katika mfululizi wa makala zetu za mwisho wa mwaka, leo kwenye kipindi cha afya tunazungumzia matukio makubwa yaliyotokea katika mwaka 2024. Mwenzangu Meri Mgawe anatuarifu zaidi. Mwaka huu wa 2024 umekumbwa na matukio mbalimbali ya afya yaliyotokea, ambapo mengine yalikuwa na madhara na mengine yenye kuelimisha jamii. Malaria ni ugonjwa ambao umeenezwa na mbu aliyeathirika. Takribani nusu ya idadi ya watu duniani wako hatarini kuambukizwa malaria. Shirika la afya ulimwenguni WHO linakusudia kutokomeza ugonjwa huo kufikia mwaka 2030. Katika taarifa za afya zilizotolewa Januari mwaka huu, huko Kenya, ilielezwa kwamba dawa ya invometrim ilitumika kama majaribio ya kuzuia malaria nchini Kenya. Ugonjwa wa malaria umeonekana kuwa changamoto kutokana na hali ya joto na mabadiliko ya hali ya hewa. Ingawa hali ni hivyo, mikakati inayotekelezwa na serikali na mashirika yasiyo ya kiserikali yamesaidia kupunguza mzigo wa ugonjwa wa malaria kwa asilimia hamsini. Ugawaji wa vyandarua kila baada ya miaka mitatu katika majimbo yaliyo na viwango vya juu vya maambukizo ya malaria imesaidia kupunguza maambukizo Tayari serikali kupitia mpango wa ufadhili wa rais wa Marekani umegawa vyandarua milioni 15 katika majimbo 22 kati ya 47 nchini Kenya. Wakati huo huo, madaktari watafiti wa Kenya wamepongeza mpango wa shirika la afya ulimwenguni kupitisha chanjo ya malaria katika mataifa matatu ya Afrika ikiwemo Kenya. Sasa tunaona hii chanjo tukiongeza kwa hizi njia zingine ya kukinga malaria itaongeza zaidi bidii ya kupigana na malaria, na tunafikiri tutaendelea kupunguza malaria na kupunguza kifo juu ya malaria. Sasa tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa w, WHO wakishirikiana na serikali ya Kenya, Ghana na Malawi wamekuwa wakiangalia hii vaksini hii chanjo na uh, kufika wakati huu watoto kushinda milioni moja wamepata hii dawa na imeonekana kuwa hii dawa inaweza kupunguza kifo, inaweza kupunguza malaria kali na pia haina madhara. Baadhi ya mataifa ya Afrika ikiwemo Uganda na DRC yameathiriwa na ugonjwa wa mpox uliozuka katikati kati ya mwaka huu. Agosti 26 mwaka 2024 WHO ilitangaza kwenye tovuti yake na kutoa tahadhari kwa watu kujikinga na ugonjwa huo. Ilieleza dalili za ugonjwa zinaanza siku moja hadi ishirini na moja baada ya kuambukizwa. Mtu anayeambukizwa anapatwa na vipele vinavyowasha kupita kawaida, homa, koo kuvimba na kuwasha, maumivu ya kichwa na viungo vya mwili pamoja na kukosa nguvu mwilini. Hata hivyo WHO iliandika kuwa kugundua ugonjwa wa mpox inaweza kuwa changamoto kwa sababu maambukizo ya hali inaweza kufanana, hivyo kunatakiwa watu kuwa makini kutambua na kutofautisha kuhusu mpox na chickenpox. Miezi minne tu baada ya shirika la afya duniani WHO kutangaza dharura ya afya duniani kutokana na ugonjwa mpox, wa mpox ambayo imeelemea mifumo ya afya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mwaka huu ugonjwa mpya unaofanana na mafua ambao umeua makumi ya watu umezua hofu miongoni mwa watu wengi nchini DRC. Kati ya Oktoba 24 na Disemba kumi na moja mwaka huu kulikuwa na zaidi ya visa mia tano na kumi vya ugonjwa huo ambao haujatambuliwa vilivyoripotiwa katika maeneo manane kati ya thelathini ya afya katika eneo la Panzi kulingana na takwimu kutoka kwa mamlaka za afya za mitaa la afya duniani WHO, ambalo limetuma wataalamu katika eneo hilo kuchunguza chanzo cha mlipuko huo na kusaidia kukabiliana na ugonjwa huo, lilisema zaidi ya watu 30 walikufa hospitalini kutokana na ugonjwa huo. Kulikuwa na vifo vingine zaidi ya 45 vilivyorekodiwa katika jamii za mbali huko Panzi, kwa mujibu wa waziri wa afya nchini humo Roger Kamba. Dr. Asa Echa ni mkuu wa kituo cha afya cha Baraka mkoa wa Kivu kusini mashariki mwa DRC. DRC ni nchi kubwa kubwa sana, na pia DRC ina mipaka na nchi eh, takriban kumi. Na ukiwa na mipaka nyingi eh, lazima pia una unaweza ukafaidika uka kwa kila kinachotoka katika nchi hizo, na pia unaweza ukapata madhara yakitokea eh, kila eneo katika hizo nchi. Eh, sababu nyingine ni kwamba eh, DRC ina eneo kubwa kubwa ambayo inamilikiwa na pori na misitu. DRC na misitu mikubwa na kuna wanyama wengi, na uh, ukitizama vizuri magonjwa haya ambayo yanakwenda kuzuka mara kwa mara ni magonjwa uh, zaidi ya na, ni kama binadamu anaambukizwa kutokea kwa nyama za pori. Nafikiri hiyo itakuwa ni sababu kubwa. DRC kuna tamaduni nyingi, kuna tamaduni nyingi, na kila kila sehemu wana tamaduni zao. Kuna sehemu ambao wanakula e, samaki kwa sababu wako karibu na, na mito e, na bahari. Sehemu nyingine ambao wako karibu katikati kati kabisa na misitu, hao ni nyama tu, sio kwamba wanachagua, sijui ni kuelezee nyama gani, lakini kuna aina nyingi za nyama na zinaliwa karibu zote zinaliwa. Wale ambao wanaishi kwa kuwinda hawachagui, mara kwa mara, mara nyingi hawachagui nyama fulani, wanakula tu ile ambao watawinda. Unajua, una ukienda porini, hujue utaua nyama gani, ile utaua utakula. Sehemu ambazo wanaishi kabisa katika misitu mara nyingi ni hivyo, mara nyingi unakuta ni vijiji kabisa vilivyo katika katika misitu. Ndivyo ambavyo vinaripoti uh, kesi za kwanza kwanza za magonjwa haya makali sana. Dunia iliazimisha siku ya ukimwi duniani Desemba mosi ambapo kauli mbiu ya mwaka huu ilikuwa hatua za pamoja dumisha na kuharakisha maendeleo ya VVU. Siku hii ilikuwa kwa ajili ya kuchochea uelewa na kuwakumbuka wale walioathiriwa na HIV na ukimwi na kuweka nia ya dhati kutokomeza janga la ukimwi. Siku hii pia ni kwa ajili ya kuwaelimisha watu kupima afya zao, kuangalia maambukizo ya ugonjwa huo na kuchukua hatua wa. Nilianza uh, uwa na harakati katika mwaka wa elfu mbili na kumi na tano na nili, nilianza kwa sababu nilikuwa nataka kushea stori yangu nikianza iku kutokana na uanaharakati. Ilikuwa tu nilikuwa nataka tukuongelesha kuongelesha mtu ambaye hanijui ambaye simjui, kwa hivyo sasa nilianza kutoka kwa media ya kwenye magazeti uh, lakini ikatokea kwamba stori yangu imeingia kwenye mitandao ya kijamii, na sasa kutoka hapo nikaanza initiative yangu ambayo inaitwa I'm a Beautiful Story ambayo inalenga uh, safari yangu kama mtu ambaye anaishi na virusi vya ukimwi, na pia kupatia watu uh, ile courage ya kuendelea kuishi na virusi vya ukimwi uh, kuwa hapo ku, kuwapatia support uh, kwa njia moja ama nyingine, na pia kuendelea kuwafunza masuala ya, ya virusi vya ukimwi bado tuna changamoto ya kielimu uh, masuala ya virusi vya ukimwi, kwa maana unapata, kuna watu ambao wanasema wana kwamba uh, virusi vya ukimwi havipo uh, <laughs> unapata uh, watu wakisema kwamba virusi vya ukimwi vililetwa Afrika sana sana, sana ili vikapate kuwa watu. Kila siku niko tu kwa kizungu nazosema maana, there is something new ambayo watu wanasema amba, kuna vitu vingine ambavyo ni vya kitambo un, napenda kuamini kwamba in 2024 hazipo, lakini sadly vipo. Siwezi nikasema kwamba nimepoteza marafiki kwa sababu ya kuishi na virusi vya ukimwi, uh, maana marafiki zangu wako very supportive na mimi, lakini kwenye mahusiano, wakati mwingine imekuwa imekua tricky. Hata kabla ya mimi kukuja publicly na pia baada ya mimi kuendelea kuongelelea virusi um, stori yangu ya kuishi na virusi vya ukimwi. Hali ya usonji inakumbukwa Aprili mbili kila mwaka kimataifa kwa ajili ya kuhakikisha watu wanafahamu vya kutosha kuhusu hali hii ambayo inakumba zaidi watoto wadogo. Siku hii ilipitishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa Novemba mosi mwaka 2007 baada ya kupendekezwa na Moza bint Nasser al Misned, mwakilishi wa Umoja wa Mataifa huko Qatar, na kuungwa mkono na wajumbe. Mtazamaji, hayo ndiyo baadhi ya matukio makubwa tuliyokukusanyia katika afya katika makala zetu za mwisho wa mwaka. Ulikuwa nami Meri Mgawe na kutakia heri ya mwaka mpya wa 2025. VOA, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Leo katika kipindi maalum cha Dunia ya Wanawake tunaangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyotokea kwa upande wa wanawake mwaka huu wa 2024. Tunaungana naye Huba Abdi akitupasha baadhi ya matukio muhimu kuhusu wanawake ulimwenguni na barani Afrika, kuungana naye akiwa pamoja na waandishi wetu wa Tanzania, Kenya na DRC. Tunaanzia nchini Tanzania. Mwaka 2024 nchini Tanzania imeendelea kushuhudia matukio ya vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake, huku vitendo vya ukatili wa kingono vikiongoza. Moja ya tukio kubwa lililotokea ni pamoja na kesi ya binti mwenye chini ya umri wa miaka 18 kubakwa na kulawitiwa kwa kundi la vijana waliotambulika kuwa wanajeshi, suala lililoibua hisia za wanaharakati wa utetezi wa haki za kibinadam na jamii kwa ujumla. Na kwa sasa tupate baadhi ya taarifa zilizogonga vichwa vya habari mwaka huu kutoka sehemu mbalimbali, nampisha mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, kutufungulia ukurasa huu. Vijana hao walikuwa wanne, walifanya vitendo hivyo vya ukatili na kurekodi picha mjongeo ambayo waliichapisha katika mitandao ya kijamii ikiwaonyeshwa wakifanya vitendo hivyo huku wakidai kutumwa na mtu aliyetajwa kama afande, hali iliyoibua hisia za wanaharakati na wanajamii kwa ujumla kutokana na baadhi ya vijana hao kuwa watumishi wa jeshi la wananchi wa Tanzania. Jeshi la polisi lilikuwa na kigugumizi katika kushughulikia kesi hiyo, suala lililowaibua watetezi wa haki za binadamu na jamii kupiga kelele na kulishindikiza jeshi la polisi kuwachukulia hatua vijana hao akiwemo Ana Kulavya, mtetezi wa haki za binadamu kutoka Dar es Salaam. Kwa mujibu wa ile video iliyokuwa inatembea moja kwa moja, ilionyesha kwa kwamba wale vijana wametumwa na afande. Naona kabisa kwenye maelezo kule, ni watu wametumwa kufanya hiyo kazi. Huyo afande hayupo kwenye kesi, kwa hiyo hata kama kisheria inaonekana kama vile ni hearsay, lakini hawa walitumwa. Kwa hiyo tunaamini kabisa kwamba uchunguzi ufanyike, ambao huwe wa halali, ambao huonyeshe kwamba yule aliyowatuma hao ni kina nani, na yeye pia achukuliwe hatua. Baada ya kelele za watetezi wa haki za binadamu, vijana hao walikamatwa na kufikishwa mahakamani ambako walihukumiwa miaka 30 jela na faini ya shilingi milioni moja kwa kila mmoja wao, jambo ambalo lilipongezwa na watetezi wa haki za binadamu, akiwemo Ana Henga, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu. Hii hukumu kwa kweli nimeifurahia sana. Nimefurahia kwa sababu ya vitu viwili. Kwanza, imetoka kwa wakati, kwa kesi nyingi za jinai huwa zinachelewa sana. Lakini cha pili, limehukumiwa kwa mujibu wa sheria, kwa sababu kosa hilo kifungo chake ni kifungo cha maisha lakini pia nimefurahi pia kwa sababu pia amemwongezea kwamba wale watuhumiwa walipe fidia, walipe fidia yule yule ambaye ameathirika yule, ame yule binti. Hata hivyo wanaharakati waliona bado kuna haja ya kuwa na maboresho ya sheria zaidi kutokana na mtu aliyewatuma vijana hao akijulikana kama afande kutotiwa hatiani na mahakama. Amri Ramadhani, sauti ya Dar Amerika, Dar es Salaam. Tukielekea nchini Kenya, katikati ya mwaka huu, taifa hilo lilishuhudia maandamano ya vijana dhidi ya serikali. Tamati yake, takriban vifo 39 vilinakiliwa kwa mujibu wa shirika la kitaifa la kutetea haki za kibinadamu nchini humo. Miongoni mwa watu ambao wamekuwa mstari wa mbele katika kuhakikisha haki inatendeka ni rais wa chama cha mawakili nchini humo Faith Odhiambo. Katika taarifa hii, Zeinab Said alizungumza na Faith Odhiambo ambaye anaelezea changamoto alizokumbana nazo kama mwanamke wakati wa maandamano hayo ambayo yalipelekea mauaji na wengine kutekwa nyara. Uh, aliibuka kama mwanga kwa wengi waliojipata pabaya wakati wa maandamano ya vijana dhidi ya serikali kulalamikia ongezeko la ushuru, maandamano ambayo makumi walipoteza maisha yao huku wengine wakitekwa nyara ni kipindi. Rais wa chama cha mawakili nchini Faith Odhiambo katika mazungumzo yetu anakitaja kuwa kigumu, sio tu kwa afisi anayoishikilia lakini pia kama Mkenya. La mahali Kenya, alafu kwanza kazi juu na vile kazi kumekuwa mingi hakikisha makesi eh, za wenye waliumia na wenye walikufa na... Kupitia wadhifa wake kama rais wa pili mwanamke wa chama cha mawakili nchini Kenya, Faith alichukua jukumu la kuhakikisha waliodhulumiwa katika maandamano haya wanapata haki, japo wanasema mapambano haya hayajakosa changamoto hasa hmm, kuhusiana na uchunguzi ah, huu yeah, wa visa vya mauaji. Serikali imekataa kuhakikisha wenye walifanya mauaji ya Gen Z um, protest wameshikwa. Hakuna hata mmoja. Inaleta uchungu sana kwa sababu watu uh, uniuliza, tuko na video zinaonyesha huo ndio alipiga so, huo risasi, lakini shida kubwa sana ni kesi nyingi vile um, walipelekwa hospitali sana sana Kenyatta National Hospital hizo risasi zilitolewa. Je, mwaka wa elfu mbili ishirini na tano ana matarajio yapi? ya kwangu kitu naona ni bado bado, inabidi ni jikaze kwa sababu kazi tu imeanza. Amepokea tuzo ya mwanasheria bora wa mwaka, tuzo ambayo hupewa waliokuza haki za kibinadamu, demokrasia na utawala wa sheria nchini kutoka Tume ya Kimataifa ya Wanasheria. Faith anasema utambuzi kama huu ni fahari kubwa ya kuona haki inatendeka, bali na kumpa ari ya kuendelea kutekeleza majukumu yake na kuleta mageuzi anayoamini. Amesema pia ni nafasi nzuri kwake maishani kama mwanamke kupata sauti ya kuwatetea wa Kenya licha ya mazingira magumu. Zainab Said, VOA, Nairobi, Kenya. Kutoka Kenya tuelekee DRC, ambapo mapigano ya muda mrefu katika taifa hilo yamewaathiri wanawake, na kama anavyoripoti ripoti