Hujambo msikilizaji wetu popote unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Nduimana. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ya jioni yanasikika kupitia Radio Free Africa RFA, ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Tunasikika pia kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya, pamoja na mtandao wetu wa VOASwahili.com. Karibu sana. Leo katika mjadala wetu wa kila Ijumaa tunatoa fursa kwa wasikilizaji wetu na wataalam kuzungumzia mada mchanganyiko: mambo walioridhika nayo nchini mwao katika mwaka huu wa 2024 na yale wanataka yashughulikiwe mwaka ujao wa 2025. Katika taarifa nyingine, waasi wa Yemen wamedai kufanya shambulizi kwenye mji wa biashara wa Tel Aviv nchini Israel leo Ijumaa ni baadhi ya vidokezo katika matangazo haya ya saa nzima. Lakini kabla ya kuingia kwenye mjadala wetu wa leo, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Serikali ya China imeziwekea vikwazo kampuni saba leo Ijumaa, kujibu tangazo la hivi karibuni la Marekani la mauzo ya kijeshi na misaada kwa Taiwan, kisiwa kinachojitawala ambacho China inadai ni sehemu ya himaya yake. Vikwazo hivyo pia vinakuja kujibu kupitishwa kwa hivi karibuni kwa mswada wa matumizi ya ulinzi ya kila mwaka ya serikali ya Marekani, ambapo taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya China ilisema inajumuisha vikwazo tofauti visivyo na matumaini kwa China. China inapinga msaada wa kijeshi wa Marekani kwa Taiwan na mara nyingi huweka vikwazo kwa makampuni yanayohusika baada ya mauzo au mfuko wa misaada kutangazwa. Vikwazo hivyo kwa ujumla vina athari ndogo kwa sababu kampuni za ulinzi za Marekani haziuzi silaha au bidhaa nyingine za kijeshi kwa China. Marekani ni muuzaji mkuu wa silaha kwa Taiwan kwa ajili ya ulinzi wake. Mkuu wa safari za anga wa Rusia alisema leo Ijumaa kwamba shambulio la ndege isiyo na rubani la Ukraine lilikuwa likiendelea katika mkoa wa Chechnya Wakati ndege ya Azerbaijan ilipojaribu kutua kabla ya kubadilisha safari yake na kuelekea Kazakhstan na kuanguka huko mapema wiki hii. Dmitri Yadrov, mkuu wa mamlaka ya usafiri wa anga ya Russia, Rosaviatsiya, hakutoa maoni juu ya taarifa iliyotolewa na mbunge wa Azerbaijan pamoja na wataalamu wengi wa anga ambao walilaumu ajali iliyotokea Jumatano ilihusishwa na ulinzi wa anga wa Rusia. Ndege ya Azerbaijan namba 190 ilikuwa ikisafiri kutoka mji mkuu wa Azerbaijan wa Baku ikielekea Grozny, mji mkuu wa mkoa Chechnya huko Rusia lakini ilibadilisha mwelekeo na kwenda Aktau huko Kazakhstan, kuvuka bahari ya Caspian na kuanguka wakati ikijaribu kutua huko. Ajali hiyo iliua watu 38 na na kuwaacha watu wote 29 wakiwa wamejeruhiwa. Waasi wa Yemen wamedai kufanya shambulizi kwenye mji wa biashara wa Tel Aviv nchini Israel hii leo baada ya mashambulizi ya anga ya Israel kushambulia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sanaa unaoshikiliwa na waasi na maeneo mengine nchini Yemen. Mashambulizi hayo ya Israel siku ya Alhamis yamefanyika wakati mkuu wa shirika la afya duniani WHO anasema yeye na timu yake wanajiandaa kuondoka kutoka mji mkuu wa Yemen unaodhibitiwa na waasi wa Kihuthi saa chache baadaye leo Ijumaa. Na Wahuthi walisema walifyatua kombora katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion na walirusha ndege zisizo na rubani kwenye mji wa Tel Aviv pamoja na meli katika bahari ya Arabia. Hakuna maelezo zaidi yaliyopatikana mara moja. Mamlaka ya usafiri wa anga nchini Yemen imesema uwanja huo umepangwa kufunguliwa tena Ijumaa baada ya mashambulizi hayo, ambayo alisema yalitokea wakati ndege za Umoja wa Mataifa zilikuwa zikijiandaa kwa safari yake kama ilivyopangwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington. Jeshi la Israel limeripoti kuwa lilifanya mashambulizi ya anga leo Ijumaa, yakilenga miundo mbinu katika mpaka wa Siria na Lebanon, karibu na kijiji cha Janta ambacho ilisema kilitumika kusafirisha silaha kwenda kwa kundi la Hezbollah. Mapema leo jeshi la anga la Israel, IAF, lilipiga miundombinu ambayo ilitumika kusafirisha kimagendo silaha kupitia Siria hadi kwa kundi la kigaidi la Hezbollah nchini Lebanon, katika kituo cha Janta kwenye mpaka wa Siria na Lebanon, jeshi limesema katika taarifa yake. Haikueleza iwapo mashambulizi hayo yalikuwa upande wa Siria au Lebanon, lakini yamefanyika siku moja baada ya jeshi la Lebanon kuishutumu Israel kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano kwa kushambulia ndani ya mipaka ya Lebanon na kuharibu miji pamoja na vijiji vya kusini. Hakuna kituo rasmi cha kukatisha karibu na Janta, lakini eneo hilo linajulikana kwa harakati za kinyume cha sheria. Kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa kusini mwa Lebanon UNIFIL pia kimeelezea wasiwasi wake juu ya uharibifu unaoendelea ambao unasababishwa na vikosi vya Israel huko kusini mwa Lebanon. Rais wa Ujerumani, Frank Walter Steinmeier, leo Ijumaa ameamuru ubunge kuvunjwa na kupanga uchaguzi mpya ufanyike Februari 23 kufuatia kuanguka kwa muungano wa utawala wa kansela Olaf Scholz. Bunge lilipiga kura ya kutokuwa na imani na shows hapo Disemba 16 baada ya serikali ya mseto ya vyama vitatu ambayo haikuwa mashuhuri kusambaratika hapo Novemba 6 wakati alipomwachisha kazi waziri wake wa fedha kutokana na mvutano juu ya namna ya kufufua uchumi unaodumaa huko Ujerumani. Viongozi wa vyama kadhaa vikuu walikubaliana kwamba ni lazima uchaguzi wa bunge ufanyike Februari 23 ikiwa ni miezi saba mapema kuliko ilivyopangwa hapo awali. Kwa kuwa katiba ya baada ya vita kuu ya pili ya dunia hairuhusu bunge kujivunja lenyewe, ilikuwa ni jukumu la Stenmer kuamua kama anavunja bunge na kuitisha uchaguzi. Alikuwa na siku ishirini na moja za kuchukua uamuzi huo. Mara baada ya bunge kuvunjwa, uchaguzi lazima ufanyike ndani ya siku sitini. Mwanajeshi wa Korea Kaskazini aliyekamatwa wakati akipigana katika vita vya Rusia dhidi ya Ukrain amefariki kutokana na majeraha aliyoyapata. Shirika la ujasusi la Korea Kusini limesema hii leo Ijumaa. Pyongyang imepeleka maelfu ya wanajeshi kuimarisha jeshi la Rusia ikijumuisha kwenye mkoa wa mpakani wa Kursk ambako Ukrain ilifanya mashambulizi ya kushtukiza ya kuvuka mpaka mwezi Agosti. Mmoja wa wanajeshi hao wa Korea Kaskazini alikamatwa akiwa hai na jeshi la Ukraini siku ya Alhamis, chanzo cha ujasusi cha Korea Kusini kimeliambia shirika la habari la AFP na kuongeza kuwa eneo alilokamatwa halijulikani. Saa chache baadaye idara ya upelelezi ya taifa ya Seoul, NIS, ilisema kuwa mwanajeshi huyo alifariki kutokana na majeraha aliyoyapata. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, na sekunde chache kutoka sasa utasikiliza kipindi cha Live Talk. Kama nilivyodokeza hapo mwanzo, Live Talk leo inatoa fursa kwa wewe msikilizaji kueleza masuala mbalimbali, mambo yaliyokuridhisha katika mwaka huu wa 2024 unaoelekea ukingoni na yale unayotaka yafanyiwe kazi mwaka ujao. Tutasoma maoni yako kadri tuwezavyo na kukushirikisha kupitia laini yetu ya simu ambayo ni plus1 au plus1 2261931 tuna wageni pia ambao watachangia katika mada moja au nyingine studio. Uko nami Patrick Nduimana, nashirikiana mwenzangu Mkamiri Kibayasi ambaye namwomba kwanza awakaribishe wageni wetu. Asante sana Patrick. Basi uh, msikilizaji, kama ulivyosikia kwenye live talk, wageni ambao tunao ni pamoja na mchambuzi wa siasa za Tanzania na eneo zima la Afrika Mashariki, Gwandumi Mwakatobe. Hali kadhalika pia tunaye Asani Kizunguruka, yeye ni mchambuzi wa siasa za DRC pamoja na ukanda wa Afrika mashariki na kati. Vilevile tunaye mchambuzi wa siasa za kimataifa Amini Mwidau kutoka nchini Canada. Hapa studio ni Mkamiti Kibayasi na Patrick Ndwimana. Karibuni washiriki wetu, wageni wetu, katika mjadala huu wa Livetok. Kama nilivyosema, ni kwamba leo, Mkamiti, ni fursa kwa wasikilizaji wetu, alafu wageni wetu kama vile wataalam wanaweza kujibu, kutoa maoni kuhusu moja au jingine ambayo litakuwa limezungumzwa na uh, wasikilizaji wetu. Uh, sasa naona Mkamiti, tuanze kusoma haya yaliyoandikwa na wasikilizaji wetu kwenye Facebook. mm -hmm. Pengine tusome kama haya ya mwanzo mwanzo, matano au sita ya mwanzo mwanzo Haya, mimi naanza na huyu Kabanzi Jean. Huyu anatoka ni kutoka kule DRC e, tarafa ya Moba. Anasema katika mwaka huu elfu mbili ishirini na nne ulikuwa mwaka mbaya sana katika taifa lake la DRC, hasa kwa sababu raia wa mashariki mwa Congo, maana wao wanapitia maisha magumu kwa kutatizwa na waasi wa M23. Angeomba kwa serikali ya DRC au ya Congo ijitahidi mwaka ujao elfu mbili ishirini na tano uwe mwaka wa amani kwao. Haya basi, nasoma ujumbe wa Goligota Magabe, anapatikana GGM unit gate nchini Tanzania. Ameandika yeye kama Mtanzania hajawahi kuridhika na serikali yake, ni kutokana na asilimia tulizo walizonazo katika taifa lao. Haya, huyu Masanja Kuyanja, msanii wa Mwakuhenga kule Tanzania, anasema anajivunia amani katika nchi yake ya Tanzania. Nasoma ujumbe wa bani Boy, yeye anasema, kwanza nawashukuru sana VOA Swahili kwa kutuletea taarifa muhimu na mbadala. Pia anaongeza kusema kwamba ila nchi yake bado ina shida sana kuhusu utawala wa mwaka huu. Watu wanapata tabu sana huko Msumbiji na wanachoomba ni kupata amani. Sasa hili litatokea vipi? Bashiru mnalima kutoka kule Songea, Tanzania, anasema mwaka 2024 ameridhishwa na utawala wa viongozi wa nchi, kwani angalau wamejitahidi kutekeleza wajibu wao ikiwa ni pamoja na ruzuku za mbolea, mbegu, lakini pia, mbali na matatizo madogo madogo, nchi imetulia. Haya basi, naona kwa sasa uh, kabla ya kurudi kwa wachambuzi wetu wa siasa za ndani na kimataifa, hebu kwanza tumsikilize uh, msikilizaji katika laini ya simu, ana mchango upi au swali lipi kuelekea kwa wachambuzi wetu? Eh, bila shaka mimi ni Josfat Ayora kutoka Taribo Kenya. Kwanza nataka kuwatakia Krismasi njema na mwaka mpya yenye nakucha yenye baraka nyingi kabisa. E, nataka e, kuna wakati tuliongelea ma e, ugonjwa wa e, e, wa sukari, tukaongelea mambo ya kidney failure, mara magonjwa kama haya, na huu mjadala ilikuwa ni mjadala wa maana sana, yenye nilikuwa naomba wakati mwingine e, tukianza vipindi mpya mwaka ujayo tuweze kurudia hii, sababu yenye nasema hivyo magonjwa haya yameweza kuwa ni magonjwa yameathiri E, wananchi sana, kwa sababu e, mi, serikali mingi hazijaweka mikakati ya kuweza kusaidia mgonjwa kama huyu, pengine wa sukari, kwa sababu madawa yale anatumia ni madawa yenye yako na ukali kabisa. Unapata huyu mtu ni masikini aya madawa a, yeye hali chakula chake vizuri, lakini yale madawa yanakuwa ni ya kumdhuru. Mambo ya cancer, the same thing, hii zile process mara mambo ya radi, radi, mambo ya visiogeravi visio unapata uwe inaumiza mwili kabisa. Kwa hivyo naomba tuweze kurudia hiki kipindi wakati mwingine, ndio tuweze kuelimisana kabisa, ndio wagonjwa waweze kujua, je njia ni gani na ipi? Kwa hivyo nawatakia kila laheri katika mwaka huu, asanteni, shukrani sana. Uh, Jofat Ayora kutoka kule Tarbo, Kenya, shukrani sana. Ameuliza masuala ya afya uh, kuhusu ugonjwa wa kisukari na masuala ya saratani sijui kama wagi sijui kama wageni wetu hapo wanaweza ukajibu, pengine Mkamiti unaweza ukamsaidia, sababu we ni mtaalamu wa masuala ya afya <laughs> vilevile. Lakini tuanze na uh, we, wageni wetu, nikianza na wewe uh, asani kizunguruka uh, huko DRC. Kama alivyosema msikilizaji wetu hapa Kabazija ni kwamba, uh, nchini DRC, anasema mwaka elfu mbili ishirini na nne haukuwa ulikuwa ni wa magumu magumu mengi sana, hasa anasema ni kutokana na huko mashariki mwa nchi bado vita vinaendelea kati ya waasi wa, wa M23 na serikali ya DRC. Wewe upande wako unavyoona, e, anavyosema msikilizaji uh, kuna kitu chochote ambacho unaona ni cha kuridhisha kuhusu masuala ya usalama hasa katika eneo la mashariki mwa nchi? Asante ndugu mtangazaji Patrick na mwenzio wa kazi hapo Nilitaka tu kusema kwamba ni kweli e, mwaka huu ulikuwa kweli mwaka mgumu sana kwa sisi raia wa DRC, ulikuwa mwaka hususan raia wa mashariki e, vita kweli vilizagaa katika maeneo mengi sana ya, ya mashariki mwa DRC, na ni matumaini yangu kwamba mwaka ambao unaanza ishirini ishirini na tano unaweza kutuletea mazuri zaidi uh, ikiwa e, wapiga siasa wenyewe wanafika lengo mwafaka ya kuelewana na kuwa na mazungumzo bana, ili amani ipate kudumu katika e, eneo yetu hii ya mashariki mwa diarasi. Shukrani sana akizunguruka. Uh, hili swala la DRC bila shaka, na wengine watalizungumzia, sababu ni swala ambalo linaendelea kuleta matatizo katika kanda zima ya maziwa makuu. Lakini kabla ya kuendelea, kuna msikilizaji mwengine anataka na yeye atoe mchango wake katika mjadala wetu wa leo. Karibu msikilizaji, jitambulishe alafu na utuambia unazungumza nini. Asante eh, sana. Huyu ni Danis kutoka Nairobi, Kenya. Zungumza, zungumza. Uh, msikilizaji, samahani, naona laini yako ya simu ina matatizo, pengine uh, network au mtandao. Ukiwa, ukiwa sawa, unaweza ukarudi tena ukapiga simu ukashiriki. Mm -hmm. Na vile vile kuwakumbusha wasikilizaji wetu nambari yetu ya simu hapa studio, uh, kwa wewe ambaye uko nje ya Marekani unaanza na plus moja mbili 026193151 katika laini ya simu kuna msikilizaji mwingine. Karibu msikilizaji, tuambie jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na tunakaribisha maoni na mchango wako kuhusiana na siku hii ya leo ya Live Talk ambapo tumekupa fursa uwe msikilizaji uh, kutumia sauti yako kusikika kupitia VOA Swahili. Okay. Asante sana kwa makaribisho mazuri Karimu. Kwa majina naitwa Mchunga Maua kutoka Busia Mndika Buringala, mimi mm -hmm. yangu naweza ongea hivi, ndio huku Kenya tulikuwa na mwaka mgumu sana. Ilifika ta wakati serikali ilikuja ikaanza ku kufanya maneno yenye haieleweki hadi ikafika mpaka vijana wajenzi wakaingilia mpaka State House <coughs> jengo letu la bunge sasa ilikuwa mwaka mwingine mgumu zaidi zaidi, yenye ijaifanyika duniani kote, vijana wakaingia nini, bunge letu wakavunja vitu, wakaibia nini, wakachoma choma vitu huko. Sasa ni ile tu kitu enaeza sema ni ni viongozi warekebike, ili waendeshe nchi za mambo mambo, kama vitavita vita hiko mambo, na yani mambo mingi tu ni kurekebisha tu, ili mambo ingine iende mbele. Ni Jento Mchonga maua kutoka Busia Mwiga Bringazi, shukrani sana, mchonga maua kutoka kule Busia, Kenya. Pengine Mkamiti niunganishe na huyu aliyosema, huyu Mohamed Charo anatokea kule pwani ya Kenya, anasema usalama wa kimataifa umemridhisha, lakini usalama wa ndani, yani ndani ya Kenya haujamridhisha kamwe, kwa sababu ya mauaji ya kikatili yanayoendelea nchini mwetu. Kwa hiyo serikali lazima ichukue jukumu la kulinda raia wake. Hapa naona tumkaribishe Amini Mwidau. Uh, bila shaka unafuatilia uh, uh, mambo yanayoendelea kule Kenya, na mwaka huu Kenya ilikumbwa na misukosoko ya kisiasa, hasa kutokana na ile tatizo la uh, maandamano yaliyofanyika kutokana na gharama ya maisha au mfumuko wa bei za bidhaa msingi ambazo zinatumiwa na wananchi. Uh, sijui hapo wananchi hawa ambao wameshazungumzia kuhusu hali walivyoiona mwaka huu wa elfu mbili ishirini na nne Kenya wao unasema nini? Uh, ni kweli haya yaliyosema msikilizaji, kuhusu hali ya ya nchi ya Kenya kwa mwaka huu ilikuwa ni hali tatanishi sana, kwa sababu kwanza, kulikuwa kuna uh, uzito wa, wa gharama za kimaisha uh, na alafu vile vile serikali ikawa ina jitihadi kubwa sana ya kuongeza kodi kila wakati ambapo haya ilisababisha mzozo ule wa wa vijana wa Gen Z kuingia katika bunge na ku, ku, ku, ku, kufanya ma uharibifu ule tulioweza kuuona katika ulimwengu mzima. Lakini kubwa zaidi, baada ya hapo katokea uh, shida nyingine kubwa zaidi, ambao baadhi ya viongozi walihusika na kutayarisha maandamano yale wakawa ni wenye kupotea na walikuwa wakipotea kwenye njia ya utata na mpaka jana nafikiri ama leo zaidi ya watu hamsini na saba ambao wamehusika kwa njia moja ama nyingine katika shutuma za serikali wamekuwa wakipotea sasa shida iliyoko ni kwamba serikali imekataa kusema ni nani ambaye ahusika kwa sababu wame, wana, wana, wana, polisi wamesema kwamba hawahusiki wao lakini uh, tukiangalia katika historia ya Kenya Uh, maswala kama haya yashawahi kutokea siku za mbeleni, kwa sababu viko vikosi maalum ndani ya polisi ambavyo hutumiwa katika kupambana na uh, shida za jinai. Kwa siku za mbeleni kulikuwa kuna kikosi kile kilichojulikana kama Kweke Squad, kulikuwa na Kanga Squad, kulikuwa na Flying Squad, ambapo dhamira yake ilikuwa ni kupambana na jinai, lakini baadaye wakapatikana na mashtuma nyingi za mauaji ya kiolela. Vilevile kushawahi kutokea a, a, nani wakili yule Willie Kinuthia ama Willie Kimani Kinuthia ambaye alikuwa ni mteteaji wa haki aliyekuwa abducted na na police wa administration, baadaye wakamuua na maiti yake katupwa kwenye kwenye, kwenye kwenye mto na hivi leo pia kulikuwa na taarifa ya aliyekuwa makamu wa rais akisema kwamba kiko kikosi maalumu cha wa, mapolisi ambapo hakiko katika chini ya amri ya Inspector General ambacho amekisema kwamba ndio chenye kuhusika na utekaji nyara wa Wakenya. Kwa hiyo nafikiri hili limeleta shida kubwa katika katika nchi, na imekuwa ni vigumu kwa serikali kujing'atua na shutuma kama hizi, haswa tukiunganisha na kwamba, uh, mwanasiasa kama vile Kizza Besigye wa Uganda alikuja Kenya na katika, katika, katika sherehe za kisiasa na baadaye akatekwa nyara nakajipata huko Kampala na haiwezekani kwamba mtu kama huyu uh, uh, mkubwa namna ile ya kiserikalini akaja akatekwa nyara Kenya, akapitishwa kwenye mipaka akafika mpaka Uganda bila kuwekwa na ufahamu katika serikali. Kwa hiyo nafikiri serikali ina ina kigugumizi kikubwa ambacho lazima waki, wakitatue katika masuala haya ya usalama uh, bila hivyo itakuwa ni pengine ni changamoto ambayo inaweza kuwadhuru katika mwaka huo unaokuja. Shukrani sana Amini Mwidau. Na moja kwa moja, tunarejea tena katika laini ya simu ambapo tuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, ututajie jina, mahala unapopiga simu na kutoa mchango wako. Asante sana watangazaji wa VOA. Kwanza jina ni Nation ya Arsenal kutoka Godgoche, jimbo la Migori nchini Kenya. Kile ambacho ningependa kusema siku ya leo ni kwamba hapa nchini Kenya mwaka huu kumekuwa shida nyingi sana haswa wakati ambapo ukatili ulikuwa ukitendewa haswa katika jinsia ya kike, ambapo walikuwa wanauliwa kiolelaolela, na hiyo ilileta shida sana, na atiati -ati wakati katika maswala ya usalama, ambapo wakinamama wakuwa wanaona vizuri wakati ambapo wa, jinsia hiyo ilikuwa ikitekelezewa hi, hali hiyo ya ukosefu ya kiolelaolela. Alafu jambo la pili na la mwisho katika mjadala ya livestock mwaka huu nimefurahia mada ambayo ililetwa wakati siku ya ufisadi ulimwenguni, ambapo vijana walikuwa wanatakikana kuhusishwa katika maswala ya kupambana dhidi ya jinamizi la ufisadi ambao umeathiri sana maendeleo barani Afrika. Vijana ninawahimiza tu wazidi kukaza kamba ili waweze kuhakikisha uh, kwamba suala la ufisadi umeangamizwa katika serikali zetu ili maendeleo katika taifa letu la Kenya haswa na Afrika nzima iweze kuwa katika hali ambapo watu wanaweza kupata kazi, alafu maendeleo yaweze kuwa katika maeneo mbalimbali, ikizingatiwa si kwamba ufisadi inaleta tishio katika maswala ya maendeleo katika bara la Afrika. Hayo ndiyo maswala ambayo ningeweza kusema kwamba yamenipendeza na yanatakikana kuzidi kuzungumziwa katika mjadala huu, asanteni sana. Shukrani sana msikilizaji kutoka Kenya. Ni kweli eh, eh, ripoti nyingi kutoka Kenya ambazo tulizizungumzia, eh, kuhusu utekaji nyara ambao nawalenga hasa vijana na wanawake mm -hmm, lakini kulikuwa pia na vitendo vya ukatili wa kijinsia mm -hmm. hata kwenye ripoti mbalimbali unakuta mbali wanawake au wasichana wamekutwa wamekatwakatwa miwili Uh, naona kuna msikilizaji mwengine kwenye laini ya simu, kabla ya kuendelea na kujua kule Tanzania mchambuzi anasema nini. Karibu msikilizaji. Asante sana. Asante sana. Kwa majina ni lafa Nikikete, natoka eneo linaitwa Sango karibu na mji wa Bungoma kaunti. Mimi asante sana, nashukuru sauti yetu ya Amerika kwa kutuendesha kwa mwaka mzima kwa njia nzuri, na tunakipenda kipindi hiki sana. Shukrani hapa Kenya. Halo, shukrani, sawa, endelea. Hapa Kenya, shida ambayo tuko nayo ni shida ya uongozi. Tulipiga kura vizuri kwa njia nzuri sana tukamteua rais kwetu mpendwa ambao tunampenda sana, lakini imekuja tu mapatiriko kidogo ya uongozi. Maneno ambao rais wetu alituambia si yala ambayo anatenda hata. Kwanza alisema serikali yake haitashirikishwa na serikali, na na vyama vingine Tukaona amefungilia mbali, ameleta watu wengine. Hata sisi wenyewe ambao tulifanya kampeni ya kumpitiza tumeshindwa saa hii kuenda kwa mikutano kujieleza, kwa sababu yale ambao yanaendelea imekuwa magumu. Sasa tunamuomba rais atufikirie sisi, watu ambao tuliamuka moja kwa moja tukasimama na yeye tukampitisa ndani ya maadui sasa. Ameleta maadui, wamemzingira sikitufanye nini? Tumenyamaza. mm -hmm. Sawa, shukran. Basi msikilizaji, tunashukuru kwa mchango wako ambao umeutumia hivi sasa uh, kusikika katika VOA Swahili. Muda nao pia unakwenda mbio, tuna takriban uh, dakika mbili ambapo tutakuwa tumekamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk ambayo inasikika kote katika njia ya redio kupitia washirika wetu mbalimbali mbali huko Afrika Mashariki na Kati, na vile vile tunasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com, lakini mara tutakapoingia sehemu ya pili ya Live Talk tutakuwa tunasikika katika njia mtandao pekee wa voaswahili.com, na washiriki na waomba muendelee kuwepo katika line yenu ya simu ili tuweze kusonga mbele katika sehemu ya pili ya live talk. Sehemu ya kwanza ndio hiyo inaishia hivi sasa na katika line ya simu kuna msikilizaji. Naomba msikilizaji uwe na subra, kwani hata kile utakachozungumza hautaweza kukikamilisha, itabidi tuamie katika sehemu ya pili ya matangazo. Shukrani sana msikilizaji, na nambari yetu ya simu hapa studio kwa wewe ambaye uko nje ya Marekani unaanza na plus 12026931 51 narudia, nambari yetu ya simu ni plus 12026193151. Hupo nami Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana na washiriki walikuwa ni Gwandumi Mwakatobe, mchambuzi wa siasa za Tanzania na Afrika Mashariki. Hali kadhalika tunaye Asani Kizunguruka, mchambuzi wa siasa za DRC na eneo zima la Afrika Mashariki na Kati. Na pia tunaye mchambuzi wa siasa za kimataifa Amini Mwidau kutoka nchini Canada. Mzalishaji wa matangazo haya ni Aida Isa. Endelea kusikiliza VOA Swahili popote pale ulipo. Karibu katika sehemu ya pili ya Live Talk ambapo tunasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com na leo, kama tulivyosema hapo mwanzo, ni kwamba tunawapa fursa wasikilizaji kuweza kuzungumzia maswala mchanganyiko mbalimbali mbali. yale ambayo yaliwaridhisha katika mwaka huu elfu mbili ishirini na nne na yale ambayo wanataka yashughulikiwe katika mwaka ujao. mm -hmm. na kabla ya yule msikilizaji kuzungumza na kabla ya kufunga sehemu ya kwanza, eh, tulikuwa hatujampa nafasi eh, Gwadumi Gwadum, Mwakatobe kutoka kule Tanzania, lakini naona kuna maoni ambayo yanamhusu. Kuna msikilizaji kutoka kule Tanzania amesema hivi, yeye hajaridhika kamwe na serikali yake kutokana na rasilimali ambazo wanazo katika taifa lao, lakini hakuendelea kusema. je, wana rasilimali zao lakini haridhiki na serikali, lakini kuna mwingine amesema, eh, anajivunia amani katika nchi yake ya Tanzania. Gwadumi Mwakatobe kinyume na jirani DRC, kinyume na matatizo ambayo yamezungumziwa huko Kenya. Tanzania mnajivunia amani au vipi? Naam eh, nashukuru sana Patrick, lakini kwa sababu pia mimi ni, ni mchambuzi kwa, uju, kwa ujumla wa siasa zote zinazotokea eh, au zinazojiri barani ya Afrika, ukiachia huku nyumbani kwetu Afrika Mashariki na Tanzania. E, ningependa kwanza ni uniruhusu niweze kutaja mambo mazuri ambayo e, mwaka elfu mbili na ishirini na nne yametokea barani Afrika. Mara nyingi taarifa mbalimbali za kimataifa huwa wanatangaza kwa nguvu yale mabaya yanayotokea barani Afrika. Lakini kusema ukweli mwaka elfu mbili na ishirini na nne tulikuwa na mambo mazuri kweli kweli ambayo yalitoka barani Afrika na kwa kweli alitung'arisha. E, kwa mara ya kwanza nchi tano za Afrika zilifanya mapinduzi ya kidemokrasia, zilifanya uchaguzi ulio huru wa haki na uchaguzi ambao ulikuwa wazi sana. Na kilichofurahisha zaidi ni kwamba vyama vilivyokuwa vinatawala viling'olewa. Na nchi hizo ni Senegal, ambapo alikuja kukamata madaraka kijana anaitwa Bashiru e, saye tukaja na uchaguzi uliofanyika Ghana mzuri kweli kweli, ambao kwa, ambayo kwa sehemu kubwa ulifanana sana na uchaguzi uliofanyika huko Marekani kwa sababu makamu wa rais aliyekuwa madarakani alikuwa anapambana na ambaye alikuwa rais mstaafu John Dramani Mahama, na hicho kilitokea Marekani pia, ambapo makamu wa rais Kamala Harris alipambana na rais wa zamani Donald Trump, na kilichotokea kwa kweli kinafanana sana na Marekani pale ambapo aliyekuwa rais mstaafu John Dramani Mahama alimwangusha aliyekuwa makamu wa rais Mahamudu Bawumia kwa njia za kidemokrasia, mambo ambayo yalizesha sifa kubwa sana barani Afrika. <laughs> nchi nyingine ya tatu, Usmani, eh, Patrick, nchi nyingine ya tatu ni Botswana. Kwa mara ya kwanza chama kilichokuwa kidatawara takribani zaidi ya miongo mitano kiliangushwa kule Botswana, na akaja e, e, e, mwanademokrasia Boko Duma akakiangusha, na zote hizo chaguzi zilifanyika kwa amani, kwa haki, kwa njia zenye wazi, lakini pia zilitung'arisha kwamba kumbe wa Afrika tunaweza tukafanya siasa za kistaarabu. Kwa kumalizia tu, haya yalitokea pamoja na Somaliland, kwa nchi tano za Afrika zilifanya uchaguzi ambao ni wa mfano duniani. Kwa kweli si kila kitu ni kibaya barani Afrika. Tunao ustaarabu na siasa ambazo pengine hata mataifa mengine yanapasa kutuiga. Lakini ile kwa huyo ambaye alizungumza Tanzania ni kwamba kwa kweli ni Tanzania, ni jambo la ajabu sana. Kunaweza tukawa na matatizo makubwa kweli kweli, tunaweza tukawa na mipasuko mibaya, lakini watu wanaona ni jambo la kawaida, wakati nchi zingine hata shilingi hamsini ikiongezeka kwenye, kwenye kwenye kwenye mkate wanaweza kuleta hata mapinduzi. Kwa hiyo hapa Tanzania niseme ukweli, mwaka ishirini ishirini na nne tumeona utekaji wa kutisha, watu wakitekwa wakiuawa wakipotea tumeona siasa zilizofanyika hasa kwenye chaguzi <coughs> za serikali za mitaa zilikuwa kwa kweli si chaguzi. Wengi wanasema kwamba ulikuwa ni uchafuzi wa uchaguzi na sio uchaguzi kwa kweli tuliotegemea. Watu walienguliwa, watu walitekwa, wengine hata walipigwa risasi. Kwa hiyo, Tanzania mtu akisema kwamba ni nchi ya amani inakuwa inashangaza kidogo. Mimi ninafikiri ni kwa sababu matatizo tunayopata, labda hatuandamani sana, hatupigi kelele kama wenzetu wanavyopiga kelele, kama navyosikia Kenya kwamba kuna utekaji, wanawake wanauawa, lakini hata Tanzania anatokea, ila sisi ni wazito. Mimi naweza kusema kwamba sisi ni watulivu, hatupigi sana kelele, tunapopata tutapopata matatizo tunagugumia tu. Kwa huyu anayesema kwamba kulikuwa na amani, ni mtazamo wake lakini unapata amani gani wakati wanatekwa watu wanauawa? Unapata amani gani wakati chaguzi eh, zinakuwa zina, zina zinafanyika eh, kwa kwa magumashi wanasema, au kuna kuweko na sarakasi nyingi, zinakuwa hazina amani, kuna vurugu, lakini bado mtu anasema tuna amani. Mimi ninafikiri kwamba tunaweza tukasema kwamba watanzania ni aidha ni waoga au ni watulivu, hatuna mwamko wa kupiga kelele tunapopata matatizo. hata sema rasilimali zetu, ni kweli tunaona wawekezaji wakiingia wakikamata migodi wakikamata maeneo mbalimbali, na hata kuwaweka pembeni wale ambao ni wazawa au wananchi, wakikomba rasilimali zetu. Kwa kweli kinachofanyika katika mia sasa hivi kwa rasilimali zetu, mimi nasema sio uwekezaji bali ni uporaji wa rasilimali zetu. Ana haki ya mm -hmm, kusema namna hiyo. Haya, haya tumeyashuhudia yakitokea, lakini pia niseme tu kwamba sarakazi za Kenya kwa kweli, pamoja na kwamba zinatokea Kenya, zilitia fora Raila Odinga ambaye alikuwa anapingana sana na William Ruto. Gafla binivu tukakuta na chunga ng'ombe na William Ruto kule Kenya, kwa, kwa Mseveni, baadaye wakapatana, huku makamu wa rais akang'olewa kwa nguvu za ma, eh, mabunge yote mawili seneti, eh, pamoja na na bunge la kitaifa kwayo, mambo haya yametokea, yametikisa Kenya, lakini pia yalikuwa na mwitikio kwa, kwa Afrika nzima kwamba siasa za Kenya zilitia fora kwa kweli, ni sarakasi za ajabu kabisa ambazo wengi wanasema hawako tofauti sana na watu ambao wamevaa misuli halafu wanapiga kasi, wanabinuka, lakini hawana nguo za ndani, kwa hiyo wanajiaibisha kwa basi... Kwa, kwa kweli Kenya imetia aibu na kujiaibisha kwa mambo ambazo, siasa ambazo hata hazieleweki nchi... Watapingana, watapinduana, leo wanagombana eh, kesho wana-wana- wanak wana hendsheki, lakini wananchi huku wakiteseka, kwa kodi kubwa, kwa utekaji pamoja na ufisadi wa kutisha na-nashukuru na, na, na sina nia kukukatisha, mnaomba kwanza ni kusitishe hapo ulipo, uendelee kuwa na sisi katika laini ya simu ili tuweze kusonga mbele na turu, tutarudi tena kwako muda mfupi. Nielekee uh, huko DRC kwa Asani. Nasoma ujumbe huu wa Trebol Filemon Ndigura yeye anasema kwamba uh, wao ni wanateseka uh, mwaka huu huko, kwa sababu ya uvamizi wa Rwanda katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hawana cha kujivunia, ni mauaji, ubakaji, watoto hawaendi shuleni. Hasani Kizunguruka, nipatie mtazamo wako kama mchambuzi wa siasa za DRC na eneo la Afrika Mashariki na Kati. Naam no, ni kweli kabisa. Hali mwaka huu ishirini na nne haikuwa hali nzuri hususan mashariki. E, vita ambavyo tunavyo kwa sasa ni vita, unakuta kuna baadhi ya raia wa huko Kivu Kaskazini ambao walichukua bunduki na kuanza vita na raia hao wakapata msaada kutoka nchi jirani Rwanda, kama vile hali kidogo huko Uganda, kama jinsi wengi wanavyozungumzia. Kwa hiyo hali hiyo ilileta utete sana, na kwa kweli mpaka sasa hivi tuna takriban watu milioni tano ambao E, wametoka makazi yao na wanakuwa katika e, kambi mbalimbali kando kando, e, kando na mji wa Goma. Kwa hiyo so, inakuwa ni shida kubwa na inaleta pia hali ya maisha kuharibika, licha ya kwamba majimbo mengi ya mashariki ya Kongo ni majimbo ambayo huwa unakuta yanakuwa na E, hali ya kujibeba yenyewe, ikiwa kibiashara, ikiwa ulimaji, ikiwa njia mbalimbali, lakini vita ambavyo vimetokea mwaka huu vilikuja kweli kuvuruga e, ile hali ya raia wenyewe kujitumainia. Kwa hiyo inakuwa ni hali tete na hali ambayo kweli hatujui mwaka huu ambao tunaanza wa ishirini na tano utakuwaje, lakini bado tunaendelea kuwa na matumaini e. Ukitizama njia ambazo kwa sasa serikali ya Angola inajaribu kutia rais Chisekedi pamoja na rais Kagame pamoja e, ni matumaini yetu kwamba marais hao wawili watakutanana na watapata njia nzuri ya kuleta masikilizano kati yao wenyewe licha ya kwamba Rwanda inaendelea kusema kwamba wanaweza kusikilizana, lakini itakuwa vizuri zaidi serikali ya Kongo iwe katika meza moja na hawa M23 M23, ili serikali ya Kongo ipate kusikia kabisa shida za kikundi hicho cha M23 kiko wapi na e, tupate e, njia mojawapo ya kuleta amani katika majimbo yetu ya mashariki ya Kongo. Asante sana, asante Kizunguruka. Tuna msikilizaji kwenye laini ya simu, tumkaribishe ajitambulishe, na atuambie mchango wake ni upi? Salibunzali, salibunzali au maarufu waziri wa shida mpango wa ghafla, niko Kahama, mkoa wa Shinyanga, hapa nchini Tanzania. Karibu Salibunzali, imekuwa ni siku nyingi hatukusikia hapa kwenye matangazo yetu. Ah, ni kweli kulikuwa na uzuri kidogo, lakini nimejaa leo kama beseni la wali hapa, najua <laughs> lazima tutasikia sauti yangu kama kawaida. Sawa sari, tue, tuende kwenye pointi basi <laughs> E, kwenye pointi. Kwanza mimi nianze kwa kushukuru kuiweka mezani hii mada leo, kwa sababu tunaangalia mataifa yetu kwamba ni yapi ambao watu wasimia kuwa wanajivunia kutokana na mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Mimi niseme tu wazi katika, e, katika taifa langu la Tanzania yapo mengi sana ambayo nimeona kwamba yameenda vizuri, ni, ya ni matatizo madogo madogo tu ya urekebishaji yaliyopo sasa hivi ya kuweza kurekebisha, lakini asilimia kubwa tunaona amani imetawala, watu wanafanya kazi kwa uhuru. Tunaona miundo mbinu nayo Mheshimiwa Rais anajikita sana kuboresha kila kila sehemu, iwe zahanati iwe barabara. Yani mimi niseme wazi kwamba huyu mama, Mwenyezi Mungu ta amjalie na yeye aweze kukamilisha ndoto zake ila matatizo ambayo nayaona pengine labda anamchafulia mheshimiwa rais Samia Suluhu Hassan ni haya matatizo tu ya haya matukio ya utekaji. Yenyewe sasa ni wizara ya mambo ya ndani ambayo inatakiwa na yenyewe iwajibike kama jukumu lake. Ni nadhani ni hayo tu, mtangazaji wangu, ambao kwa leo nataka niyazungumzie. Shukrani sana. Sali Bunzali kutoka kule Kahama, Tanzania. Huyu anajiita kwamba yeye ni waziri wa shida na mipango ya ghafa. Huyu ni mchangiaji na ni msikilizaji wa tangu zamani sana katika VOA. E, VOA, matangazo mbalimbali ya VOA, vipindi mbalimbali vya VOA. Eh, kabla ya kuendelea na wageni wengine, nirudi kwako, uh, ndugu amini mwidau uh, nataka kuzungumzia kuhusu hili swala la, la DRC, ni kweli kuna huyu msikilizaji amezungumzia kwamba wanateseka na uvamizi wa Rwanda na uh, kizunguluka amezungumzia kidogo na amegusia kuhusu mazungumzo ambayo yalitarajiwa kufanyika wiki mbili zilizopita kati ya Rais wa Rwanda Paul Kagame na Rais Chisekedi eh, huko Angola, lakini Rwanda dakika ya mwisho akasema hawajielekezi Angola sababu wanasema wahusika wakuu ni serikali ya DRC na M23. Sijui hapo unasema nini hapo na nimekubaliana sana na, na mwenzangu aliyechangia mbele yangu kutoka DRC ya kwamba matatizo mengi katika katika Afrika ama sehemu zozote za ulimwenguni huwa ni, ni ugeuka yakawa endelevu kutokana na kutoelewana uh, ama kutoelewa uh, shida msingi zinazohusika katika, katika matatizo yale, na nafikiri katika hii e sehemu ya mashariki mwa Kongo shida kubwa zaidi imetokana na wakimbizi waliotoka Rwanda kuja katika kuja katika Kongo baada a, ya serikali ya Kagame kuchukua hatamu ya uongozi a, na wale maaskari waliokuwa katika serikali iliyopitia mbeleni. Nafikiri wengi wao walihusika katika njia moja ama nyingine na baadhi ya makundi ambayo walikuwa wakipigana katika sehemu hii. Sasa mimi ninavyoonelea, kwa sababu katika katika taarifa nyingi zinazo zilizoandikwa zinazozungumzwa, ni kwamba M23 aidha wanaasili ama usaidizi wa kutoka Rwanda. Sasa changamoto ni kwamba kutafuta njia ambayo kwamba aidha kuwakubali wao wawe katika moja ya ya ya ya ya ya makundi yaliyomo katika jeshi la Kongo la kwa misingi maalum ambayo kwamba watapatana nayo. Kwa hiyo lakini, haijabainishwa kiwaziwazi ni kitu gani haswa wanachokitaka. Wanachokitaka ni utawala, wanachokitaka ni haki yao kuwa katika Kongo, kwa sababu katika katika baadhi ya mazungumzo tuliyozungumza katika kipindi kilichopita cha cha hapo nyuma ni kuhusu katiba ya ya Kongo A, rais Tshisekedi alipotaka kubadilisha katiba ya Kongo na kuongeza baadhi ya miula ya ya, ya urahisi moja ya kipengele katika katiba ya Kongo kwa inatambua makabila yaliyomo Kongo ni yale yaliyotambulika 1960 kwa hiyo kuna baadhi ya watu ama kuna baadhi ya makabila ambayo pengine kwa sasa yamekuwa ni asili yao ni ya Kongo, na ambao ambapo lakini hawakubaliki ndani ya Kongo. Pengine kuna umuhimu wa kujadili baadhi ya masuala kama hayo na ndio umuhimu wa serikali kukaa meza moja na m M23, wakawajua shida zao za kimsingi ni za aina gani. Pengine hilo inaweza kuwa ni mojawapo ya shida walionayo, na pengine ikirekebishwa kikere, kikatiba, itakuwa ni moja ya suluhisho ya baadhi ya mambo ambayo kwamba ni endelevu na yenye kuleta uh, hali ya kutokuwa na usalama katika sehemu kama vile. Kwa hiyo mimi na, na, nafikiri hilo swala la la, la nchi zingine zaweza zikahusika, waleta watu pamoja, lakini umuhimu zaidi ilikuwa ni kuzungumzia mambo ya kimsingi ya kuhusu masuala yanayoletwa na haya makundi yenye kupigana. Kwa maana haiwezekani kwamba wakapigana tu wakapigana bila sababu nyingine. Yako mambo ya kimsingi ambayo kwamba pengine hayasemeki ama yajaibuka, ambayo kwamba yenye kuwafanya wao wasiwe na usalama ndani ya Kongo, na vile vile nchi kama za Rwanda haziko tayari kuwa wachukua kwa hiyo nafikiri masuala kama haya yakijadiliwa tukaweza kukapatikana njia ya kutatua shida zilizoko Kongo ambazo ni za kudumu asante sana uh, ndugu amin mwidau basi tuendelee uh, nirudi kwako uh, mwakatobe kabla ya kuzungumzia kuhusu uh, huu hu, mzozo wa DRC uh, nirudi kuhusu maoni ya msikilizaji wetu wa kule msumbiji amezungumza kwamba uh, nchi yao sasa inapitia shida sana kwa sababu ya utawala uh, na watu kupata sana shida Msumbiji. Wanachoomba ni watu waelewane. Umezungumzia kuhusu nchi ambazo zilifanya uchaguzi ambao ni mfano, lakini Msumbiji walifanya uchaguzi na sasa, uh, wanapitia mzozo wa kikatiba, sababu uh, chama cha upinzani au upinzani umepinga matokeo ya uchaguzi ambayo amemtangaza mgombea wa chama tawala Frelimo kwamba ndiye alikuwa mshindi. Kwa dakika moja hapo, unazungumza nini kabla ni kuulize swali kuhusu DRC? Nashukuru eh, na sana kwa kusema jambo hili. Niliona niweze kutangua mambo ambayo, ambayo yametokea barani Afrika, kuonyesha kuwa si kila kitu ni kibaya barani Afrika. Yapo mambo ambayo ni mazuri, lakini kama ulivyosema hapo yapo ambayo mambo yanatusumbua haachaguzi, na ndio maana nilitangulia kusema kwanza yale ambayo yalikuwa ni chanya yalikuwa mazuri, ili ikiwezekana hata Msumbiji yenyewe ijifunze kwa jirani yake Mauritius, make ni majirani ni kisiwa ambako kiko jirani, lakini ijifu, ijifunze kutoka Ghana, kutoka Senegal, ijifunze pia kutoka Botswana, kwamba tunahitaji ustaarabu katika siasa zetu na watamue tu kwamba unapokuwa unafanya uchaguzi yeyote, anayepita ali mradi ni mtu wa Msumbiji, ni faida kwa taifa la Msumbiji. Sio lazima chama kilicho kilicho madarakani lazima kiweze kushinda hata kwa njia ambazo si za haki. Kwa hiyo niweze kusema tu kwamba kuna matatizo Msumbiji yametahibu hasa kwa jinsi ambavyo watu wameuawa katika maandamano, lakini pia hata waangalizi wa ndani na wa kimataifa wamesema kwa kweli, uchaguzi huo haukuwa huru na haki, ulijaa udanganyifu mwingi mno. mm -hmm. Na hata ikitokea kwamba ule mgombea wa Daniel Chapo wa chama cha Frelimo alipongezwa na rais wa Zimbabwe Mnangagwa, kabla hata tume haijatangaza matokeo, tunajiuliza alijuaje? ameshika kabla ya tume tu- tumpe fursa msikilizaji mwengine kwenye lani ya simu. Karibu msikilizaji. Halo, ndio, karibu msikilizaji. Nauliza Kenya, zungumza Mbona mkaza kama ule wa Azerbaijan ndege wakati ilianguka mbona wa, kiini hasa ilikuwa nini? Kuingilia kwa serikali ya Russia ama ni nini? Kuna mkono wa serikali ya ya Putin ama ilikuwa tu ni ajali? Nilikuwa nauliza, mara nyingi mara nyingi matukio yanafanyika kama hiyo, lakini wakosoaji wanasema ati inatokana na labda rais wa wa Russia Vladimir Putin anaingilia vitu kama sio kuondoa watu ambao wanampinga Mnaonaje, kama nyi wachambuzi? Shukrani msikilizaji Mkamiti hili mm. suala la ile ajali ya ndege ya Azerbaijan uh... nafikiri pia kabla ya kwenda mbali zaidi, ingekuwa pia ni mwafaka kwa msikilizaji wetu pia uh, tukapata namba yake, alafu tuna kipindi chetu kile cha maswali na majibu, majibu, anaweza kuuliza, atapata mlolongo mzuri kupitia mm -hmm. Abdushakur Abud kwani hapa tatatu kimjibu Muda na ni ripoti tu ambazo unaweza kumwambia zinazungumza, wanasema uchunguzi unaendelea, lakini hapa Marekani vyombo vya habari wanasema ishara za mwanzo zinasema kwamba ni mifumo ya ulinzi ya rasia ambayo imeitungua au wamepiga risasi ndege hile, lakini rasia kufikia sasa haijakubali, uchunguzi bado unaendelea. Haya, uh, nirudi kwako harakaharaka mwandumi Congo eh, DRC kuna makundi kadhaa, zaidi ya makundi mia moja yenye silaha, lakini kufikia sasa kundi ambalo linatajwa zaidi eh, ni kundi la M23 ndilo lipo katika mzozo na serikali ya DRC na wanaendelea kuteka maeneo kadhaa kule mashariki mwa Congo. Eh, wewe unavyoona kusuluhisha mzozo wa huko mashariki mwa DRC. Hawa M23 sababu ndio wanazungumziwa zaidi kinyume na makundi mengine yenye silaha na kunapokuwa mzozo pande mbili lazima ziketi, ziketi chini na zizungumze ziweze kumaliza mzozo. E, MC na tatu wanapoomba mazungumzo ya moja kwa moja na serikali ya DRC, wana hapo wanapatia kuomba mazungumzo ya moja kwa moja na DRC badala ya kuwa kuwepo mazungumzo kati ya serikali ya Rwanda na serikali ya DRC niseme kwamba matamshi ambayo ameyatoa Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo yalinitisha kidogo pale ambapo alikata, kata, kata kuzungumza na mvt au au M ishirini na tatu kama eh, tunavyosema kwa Kiswahili, ili nisikitisha sana kwa sababu mimi naamini mgogoro wowote ule wa kivita kamwe hauwezi kumalizwa na mtutu wa bunduki. Mara nyingi mtoto wa bunduki unasababisha vidonda, unasababisha maumivu, hata kaba, hata kwa ambao hawahusiki, hususan wanawake na watoto ambao wamekuwa wakimbizi ndani ya nchi yao, wazee wanashindwa hata pahali pa kukimbia. Kwa nilikuwa nafikiri busara ingetumika kwa sababu eh, wanajiisha kwamba nao nigomani haki zao wakilizwe Kuna viku mwakatobe naona laini yako laini yako laini yako na matatizo kidogo, pengine tukate, alafu wakupikia baadaye. ina, ina mushkila kidogo uh, mkamiti sijui. mm -hmm. Unaweza kusoma mawili matatu ya wasikilizaji kabla ya kwenda ku kamilisha haswa, kuna shaka katika hilo. Nasoma ujumbe wa Philbert uh, Kenshambi yeye anasema yuko Kagera. Anasema kilio chake ni kuhusiana na ajali za barabarani za mara kwa mara nchini Tanzania ambazo zinapasua kichwa. Nguvu kazi inazidi kupotea, kimaanisha vijana wanafariki dunia ambao uh, ndio tegemeo la baadaye. Je, nini mwarobaini wa ajali hizi ili ziweze kupungua na watu kutopoteza maisha yao? ni suala ambalo tumekuwa pia tukilizungumzia hata kwenye vipindi vyetu vya VOA Express kuhusiana na ajali za barabarani nchini Tanzania zimekithiri kabisa hasa. Ujumbe mwingine unatoka kwa huyu Simon Mashimbi, anapatikana Songwe nchini Tanzania. Anasema mwisho wa mwaka kuna mateso kwenye usafiri, ukataji wa tiketi kwenye gari, hasa katika wilaya ya Chunya kwenda Tabora. Unakatiwa tiketi mapema, siti upati, unasimama hadi Tabora. ukikataa wakurudishie nauli hawawezi, wanasema utaenda kesho. Kumekuwepo na mateso ya aina hii katika mwisho huu wa safari watu wanazofanya mwisho wa mwaka kutembelea ndugu, jamaa na marafiki. Kwa kuwa tunazungumzia swala la safari, na hapa Marekani pia tumeona pia watu wakisafiri katika hmm, sherehe hii ya Krismas iliyopita, wanasafiri kwa, kwa wingi kabisa katika njia zote, njia ya anga, njia ya barabara, mm, treni pia a, nije kwako nikupe tu a, dakika kama moja a, Amini Mwidau, e, tathmini yako katika a, usafiri wa watu mbalimbali katika sikukuu hizi za Christmas kimataifa. A, bila shaka katika, katika mila na tamaduni za sehemu mbalimbali huwa ni, ni wakati ambao kwamba watu wengi wapenda kwenda sehemu zao za za kijamii ni yani, kule mashambani. Kwa hiyo safari katika sehemu kama zile id, ya, idadi ya ya, ya demand huwa iko juu zaidi, hamu ya watu utakwenda kwenda iko juu zaidi. Kwa hiyo nafikiri hii ndiyo moja ya changamoto inayotokana katika sehemu mbalimbali za, za ulimwenguni, zikiwa barabara hazitoshelezi magari hayatoshelezi, bei za panda juu, ndege pia zimepungua. Kwa hiyo nafikiri ni changamoto ambayo iko sehemu sehemu zote za ulimwengu, na lakini ni kwa wakati maalumu kama hivyo, wakati wa Krismasi na sherehe zingine za kijamii. Haya basi, e, tunasalia kama dakika moja na nusu hivi e, pengine asani kizunguluka e, kuhusu o, kupata amani ya kudumu huko mashariki mwa DRC na maeneo mengine ambapo bado kunaripotiwa vita. Wewe unaona kufanyike nini? Mimi kibinafsi kweli naona kwamba cha muhimu ni haya mazungumzo eh, Raisi Chisekedi, eh, ah, naweza nikamwomba anywe ah, ah, ah, ah, ma maji ya baridi na apate ah, kuwa na moyo wa kuzungumza na hawa jamaa wa m ishirini na tatu ili ya kuleta amani katika mashariki ya Kongo. Ah, shukrani, shukrani Hasani, muda uturuhusu, muda uturuhusu. Shukrani sana muda uturuhusu. Nikushukuru, nimshukuru pia Hasani kizungua ni kutoka kule Kinshasa. Nimshukuru pia Ngwandumi wa Katobe. Laini ya simu imetuletea matatizo dakika za mwisho mwisho, lakini tukushukuru sana kwa mchango wako. Tukushukuru pia Amini Mwidau kutoka kule Toronto, Canada basi kufikia hapa tunakamilisha live talk. Mlikuwa nami Patrick Ndwimana na Mkamili Kibayasi pamoja na mwelekezi wetu Aida Isa. Kwa pamoja tunawaageni tukiwatakia usiku mwema na wikend njema.