Mashirika ya asasi za kijamii na wanaharakati wa kutetea haki za wanawake na watoto wa kike dhidi ya dhuluma za kijinsia wamehimiza serikali kuweka juhudi za pamoja kukomesha ukatili wa kijinsia. Ingawa Kenya imepiga hatua kwa kubuni sheria za kulinda haki za wanawake, utekelezaji ni dhaifu huku ripoti za mauaji ya wanawake zikiongoza miongoni mwa dhuluma zinazotekelezewa wanawake nchini Kenya. Wakizungumza pambizoni mwa maadhimisho ya uzinduzi wa siku kumi na sita za wanaharakati dhidi ya dhuluma za wa kijinsia, wanaharakati hao wamesema wakati umefika kwa vitengo vya serikali kuchukua hatua za dharura kumaliza ukatili wa kijinsia. Maureen Magak na Doris Ojiambo ni wanaharakati kutoka mashirika Lenda Voice Africa na lile la Collaboration for Women in Network mtawalia ili iishe, mkono wa serikali lazima ichukue mkondo wake, ya kuhakikisha kwamba wanatilia manani a uh, hizi kesi za dhulma dhidi ya wanawake kuisha, kwa sababu ili kitu chochote kizuri kifanyike katika Kenya yetu, mpaka wale ambao tunasema policy makers wakuwe na ile ambao tunasema goodwill, kwa sababu kuna zile mikakati ambazo wanachukua wanasema, tunataka kuweka hii jambo priority. Nataka kusema enough is enough. Wanawake tumekufa sana, ukiangalia ile ilitolewa kwa miezi tatu na more than 97 women wame wameuawa, so tuko hapa kusema enough is enough. Tukiita kila mtu akuje on board ili tuweze kupambana na uh, dhuluma za kijinsia. Mbali na mauaji, wanawake bado wanakabiliwa na dhuluma nyinginezo ikiwemo dhuluma za kinyumbani, nyingi zikisababishwa na ukosefu wa ufahamu kuhusu haki zao. Shirika la Africa Muslim Women Action Network AMWAN wanasema changamoto kubwa ni ukosefu wa fedha kueneza hamasa ili wanawake kufahamu haki zao kama njia ya kuzuia mauaji. Zuhura Husein Mali ni afisa wa mradi katika shirika hilo la AMWAN. Sasa unapata mwanamke unadhulumika, hata kama kweli uko kwa mume wako, lakini yule mume wako anakupiga, lakini we bado unashikilia kusema wacha nivumilie ndoa wa yangu. Vyombo vya habari, mikutano ya hadhara na vikao vya mazungumzo ni baadhi ya mbinu ambazo mashirika ya kutetea haki za binadamu wametumia kufikia jamii kuhusu haki zao ili kutumia mbinu mbadala. Collins Mangicho, naibu mwenyekiti wa klabu ya Little Theatre Mombasa, kwa miaka sita wamekuwa wakitumia sanaa na hadithi simulizi kufikia vijana na jamii kwa jumla katika kupigana na dhuluma mbalimbali za kijinsia. Ukimwambia mtu kitu ambacho kilifanyika mahali fulani, atafikiria kwamba yeye akawa katika ile hali, atakuifanya atakiwacha. Unaona kama anaifanya, ataweza kujiuliza maswali mengi. Aha. Haya yanajiri siku chache baada ya rais William Ruto kutangaza kuwa serikali imetenga shilingi milioni mia moja kukabiliana na mauaji ya wanawake. Fedha ambazo wanaharakati wanasema hawajahusishwa na hawana habari vipi zitatumika kumaliza kadhia hiyo. Amina Chombo, VOA, Mombasa.